SlideShare a Scribd company logo
2
Most read
4
Most read
6
Most read
I. LAYUNIN
Unang Araw Pangalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
Tiyaking ang pagtatamo ng layunin sa baw at linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gaw ain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng baw at aralin dahil ang
mga layunin sa baw at linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan
sa Pagganap
Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
C. Mga
Kasanayan sa
Pagkatuto
(Isulat ang code
ng bawat
kasanayan)
HOLIDAY
a.Natutukoy ang mga kahulugan
at kabuluhan ng mga konseptong
pangwika. (F11PT – Ia – 85)
b.Naiuugnay ang mga
konseptong pangwika sa sariling
kaalaman, pananaw, at mga
karanasan. (F11PS – Ib – 86)
a.Natutukoy ang mga kahulugan at
kabuluhan ng mga konseptong
pangwika. (F11PT – Ia – 85)
b. Naiuugnay ang mga konseptong
pangwika sa mga napakinggang
sitwasyong pangkomunikasyon sa
radyo, talumpati, at mga panayam.
(F11PN – Ia – 86)
a.Natutukoy ang mga kahulugan
at kabuluhan ng mga
konseptong pangwika. (F11PT –
Ia – 85)
b. Naiuugnay ang mga
konseptong pangwika sa mga
napanood na sitwasyong pang
komunikasyon sa telebisyon.
(F11PD – Ib – 86)
a.Naiuugnay ang mga
konseptong pangwika sa
sariling kaalaman, pananaw,
at mga karanasan. (F11PS –
Ib – 86)
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa baw at linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalaw ang linggo.
Mga Konseptong Pangwika
1. Wika
2. Wikang Pambansa
3. Wikang Panturo
4. Wikang Opisyal
Mga Konseptong Pangwika
5. Bilinggwalismo
6. Multilinggwalismo
Mga Konseptong Pangwika
7. Register/Barayti ng wika
8. Homogenous
9. Heterogenous
KAGAMITANG
PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturong gagamitin sa baw at araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga pahina
sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina
sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo)
Paaralan SIXTO A. ABAO NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas Grade 11
Guro Bern Lesleigh Anne O. Manginsay Asignatura Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Petsa/Oras Agosto 30 - September 1, 2022 Markahan Unang Markahan
3. Mga pahina
sa Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
LearningResourc
e
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
III.
PAMAMARAAN
Gaw in ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gaw ain sa baw at araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mga estratehiya ng formative assessment. Magbigay ng
maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng daling kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw -araw na karanasan.
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin.
Magpapakita ang guro ng iba’t
ibang larawan ng mga bagay,
behikulo at instrumento na
naghahatid ng kaginhawaan sa
buhay ng tao sa kahit ano mang
aspeto. Tutukuyin nila kung ano-
ano ang mga ito at kung anong
serbisyo at kaginhawaan ang
naibibigay nila sa tao.
Magkakaroon ang klase ng
pagbabalik-tanaw sa mga
konseptong napag-usapan sa
nakaraang araw.
Magkakaroon ang klase ng
pagbabalik-tanaw sa mga
konseptong napag-usapan sa
nakaraang araw.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Gabay na tanong:
Ano ang naging instrumento ng
tao upang maipahayag niya ang
kanyang damdamin, saloobin at
kuro-kuro sa kanyang kapwa na
siyang naging tulay upang
magkaunawaan ang mga tao?
Gawain: Think.Pair.Share. May
panonooring tatlong video clip ang
klase at susuriin nila ang nilalaman
nito base sa sumusunod:
1. Alin sa tatlong panayam
ang sa tingin mo ay
gumagamit ng dalawang
wika lamang?
2. Naggamit o nakokontrol ba
ng tao sa panayam ang
dalawang wika na tila ba
ang dalawang ito ang
kanyang katutubong wika?
3. Alin sa tatlong panayam
ang sa tingin mo ay
gumagamit ng tatlo o higit
pang wika?
4. Bakit kaya gumagamit siya
ng ganito ka daming wika?
Pagkatapos ay ibabahagi nila ang
kanilang mga nasuri sa kanilang
kapareha upang ito’y mapag-
usapan.
C. Pag-uugnay
ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Gawain:Pagpapangkatan.Hahatii
n ang klase sa 5 pangkat at bawat
pangkat ay bibigyan ng hand-out
na kung saan nakasulat ang
magkakaibang kahulugan sa wika
mula sa 5 dalubwika.
Magkakaroon ng round table
discussion ang pangkat sa iba’t
ibang kahulugang ibinigay at
susuriin nila ito base sa
sumusunod:
*pagkakapareho
*pagkakaiba
*pangunahing ideya ng
katuturang ibinigay
Manonood ang klase ng dalawang
video clip na magpapaliwanag sa
kahulugan ng bilingguwalismo at
multilinguwalismo.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
Mula sa mga natalakay sa
pangkat na mga mahahalagang
konsepto hinggil sa iba’t ibang
pagpapakahulugan sa wika ay
magkakaroon ng pag-uulat sa
klase.
Gawain:Pagpapangkatan.
Babalikan ng klase ang unang
tatlong (3) video clip na may pag-
uulat at mga panayam at
magkakaroon ng malayang
talakayan ang bawat pangkat
hinggil sa wika/mga wikang ginamit
rito. Mula rito ay kanilang iuugnay
naman ang mga mahahalagang
ideyang kanilang nakuha sa video
clip na nagpapaliwanag sa
katuturan ng bilingguwalismo at
multilinguwalismo.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
Gawain:Pagtatapat-tapat. May
ipapakitang mga konsepto ang
guro na nakasulat sa Hanay A:
*Wikang Pambansa
*Wikang Opisyal
*Wikang Panturo
babasahin ito ng klase at
magkakaroon ng inter-aktibong
pagtatapat-tapat ang klase sa
pamamagitan ng paghahanap ng
katumbas nitong kahulugan na
matatagpuan sa Hanay B.
E. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Gawain: Pangkatang Quiz Bee.
Babalik ang mga mag-aaral sa
kanilang pangkat. Bibigyan ang
bawat pangkat ng ¼ illustration
board at chalk. Upang malinang
ang kabihasaan nila sa mga
konseptong tinalakay ay
magbibigay ang guro ng mga
tanong at sasagutin ito ng bawat
pangkat. Titik lamang ang
kanilang isusulat, at ang pangkat
na may pinakamataas na iskor na
natamo ang siyang hihiranging
panalo.
Gabay na tanong:
a. Maituturing mo bang
monolingguwal, bilingguwal
o multilingguwal ka?
b. Ipaliwanag ang iyong
kasagutan sa unang
tanong at pangatwiranan.
F. Paglalapat ng
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay
Gabay na tanong:
1. Anong papel ang
ginagampanan ng wika sa
buhay ng tao?
2. Bakit mahalagang
matutunan ang mga
konseptong pangwika?
Anong saysay nito sa
ating buhay?
Gabay na tanong:
1. Sa paanong paraan
nakatutulong sa iyo ang
pagkatuto mo sa iba pang
wika maliban sa iyong
unang wika?
2. Mas nakabubuting marami
kang wikang alam, dahil
ang Filipino____________
G. Paglalahat ng
Aralin
H. Pagtataya ng
Aralin
I. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa baw at linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gaw in upang sila’y matulungan?
Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong
suliranin ang
aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang aking
nabuo na
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
Prepared by: Checked by: Approved by:
BERN LESLEIGH ANNE O. MANGINSAY RAFUNZEL C. JAMERO, MT-I LIEZL A. OCLARIT, P-I
Guro sa Filipino 11 Instructional Supervisor Secondary School Principal
DLL sa KPWK.doc

More Related Content

PPTX
KONSEPTONG-PANGWIKA.pptx
PPTX
Cohesive Device o Kohesyong Gramatikal.pptx
DOCX
KOMUNIKASYON DLP
PPTX
11.17 Kakayahang Sosyolingguwistiko.pptx
PDF
Shs komunikasyon-q1-w4-5-m3
PPTX
ARALIN-1-Kahulugan-at-kabuluhan-ng-wika.pptx
PPTX
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
DOCX
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
KONSEPTONG-PANGWIKA.pptx
Cohesive Device o Kohesyong Gramatikal.pptx
KOMUNIKASYON DLP
11.17 Kakayahang Sosyolingguwistiko.pptx
Shs komunikasyon-q1-w4-5-m3
ARALIN-1-Kahulugan-at-kabuluhan-ng-wika.pptx
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx

What's hot (20)

PPTX
Malikhaing pagsulat
PPTX
Pagbasa at Pagsusuri ng Ibat ibang Teksto tungo WEEK 4.pptx
PPTX
Q1.modyul1. wika-at-kultura
PPTX
Q2-WK1-Wika sa Panayam at Balita sa Radyo at Telebisyon.pptx
PPTX
Ang Unang Wika Pangalawang-Wika-at-Iba.pptx
PPTX
(Aralin 7)mga sitwasyong pangwika 2
PPTX
Heograpikal, morpolohikal, at ponolohikal na varayti ng Wika
DOCX
Lesson Exemplar sa Filipino 11
PPTX
KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK Lesson 1.pptx
PPTX
Kakayahang Sosyolingwistiko.pptx
DOCX
cot to print11.docx
PPTX
Gamit ng mga kaalaman sa Modernong Teknolohiya sa pag-unawa sa mga Konseptong...
PPTX
Monolingguwalismo, Bilingguwalismo at Multilingguwalismo.pptx
PPTX
Readers Chamber Theater ppt
PPTX
(Kakayahang Pragmatik at Istratedyik) GROUP 4.pptx
PPTX
Mga Konseptong Pangwika
PPTX
Aralin_11_Kakayahang_Pragmatiko.pptx
DOCX
BARAYTI NG WIKA.docx
PPTX
Ang Pinagmulan ng Wika
PPTX
Kakayahang linggwistiko
Malikhaing pagsulat
Pagbasa at Pagsusuri ng Ibat ibang Teksto tungo WEEK 4.pptx
Q1.modyul1. wika-at-kultura
Q2-WK1-Wika sa Panayam at Balita sa Radyo at Telebisyon.pptx
Ang Unang Wika Pangalawang-Wika-at-Iba.pptx
(Aralin 7)mga sitwasyong pangwika 2
Heograpikal, morpolohikal, at ponolohikal na varayti ng Wika
Lesson Exemplar sa Filipino 11
KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK Lesson 1.pptx
Kakayahang Sosyolingwistiko.pptx
cot to print11.docx
Gamit ng mga kaalaman sa Modernong Teknolohiya sa pag-unawa sa mga Konseptong...
Monolingguwalismo, Bilingguwalismo at Multilingguwalismo.pptx
Readers Chamber Theater ppt
(Kakayahang Pragmatik at Istratedyik) GROUP 4.pptx
Mga Konseptong Pangwika
Aralin_11_Kakayahang_Pragmatiko.pptx
BARAYTI NG WIKA.docx
Ang Pinagmulan ng Wika
Kakayahang linggwistiko
Ad

Similar to DLL sa KPWK.doc (20)

DOCX
DLL-Unang Linggo-Konseptong Pangwika.docx
DOCX
dll kom wk 3.docx
DOCX
DLL sa Komunikasyon
DOCX
una, ikalawa, bi, multi, homo, hetero.docx
DOCX
Unang Banghay sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika
DOCX
WEEK 2 Daily lesson log-SHS Filipino.docx
DOCX
DLL week 2-komunikasyon-at-pananaliksik.docx
DOCX
Banghay-aralin sa Komunikasyon at Pananaliksik
DOCX
DLL komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino
DOCX
Linggo-1.docx
DOCX
DLL (fil 11) week 5.docx komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pi...
DOCX
Lesson Exemplar sa Filipino 11
DOCX
DAILY LESSON LOG SENIOR HIGH SCHOOL JUNE
DOCX
DLL-Ikaanim na Linggo-Kasaysayan ng Wikang Pambansa.docx
DOCX
Daily lesson plan-DLL in filipino sa piling larang.docx
DOCX
WEEK 3 DAILY LESSON LOG-PILING LARANG.docx
PDF
KPWKP_Q1_Module4 Register at Barayti ng Wika.pdf
DOCX
Komunikasyon at Pananaliksik-DLL-WEEK 2.docx
DOCX
DLL-Ikaapat na Linggo-Konseptong Pangwika.docx
DOCX
DLL-Ikatlong Linggo-Konseptong Pangwika.docx
DLL-Unang Linggo-Konseptong Pangwika.docx
dll kom wk 3.docx
DLL sa Komunikasyon
una, ikalawa, bi, multi, homo, hetero.docx
Unang Banghay sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika
WEEK 2 Daily lesson log-SHS Filipino.docx
DLL week 2-komunikasyon-at-pananaliksik.docx
Banghay-aralin sa Komunikasyon at Pananaliksik
DLL komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino
Linggo-1.docx
DLL (fil 11) week 5.docx komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pi...
Lesson Exemplar sa Filipino 11
DAILY LESSON LOG SENIOR HIGH SCHOOL JUNE
DLL-Ikaanim na Linggo-Kasaysayan ng Wikang Pambansa.docx
Daily lesson plan-DLL in filipino sa piling larang.docx
WEEK 3 DAILY LESSON LOG-PILING LARANG.docx
KPWKP_Q1_Module4 Register at Barayti ng Wika.pdf
Komunikasyon at Pananaliksik-DLL-WEEK 2.docx
DLL-Ikaapat na Linggo-Konseptong Pangwika.docx
DLL-Ikatlong Linggo-Konseptong Pangwika.docx
Ad

Recently uploaded (20)

PPTX
Panitikan sa Panahon ng Katutubo-Tuluyan (Alamat).pptx
PPTX
valueseducation7uringintelektwalnabirtud.pptx
PPTX
GMRC 4 MATATAG POWERPOINT. PPT Q1 WEEK 1
PPTX
FILIPINO 10 ANG PARABULA NG TUSONG KATIWALA.pptx
PPTX
WEEK7-Q1-relihiyon sa sinaunang kabihasnan.pptx
PPTX
AP7 Q1 Week 7-1 MGA KAHARIANG PANGKONTINENTENG TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
PPTX
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
PPTX
KASAYASAYAN PPTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT
DOCX
Pagsusulit Filipino 8 - Unang Markahan - Panahon ng Himagsikan at Propaganda
PPTX
FILIPINO 7 Q1 W5-TEKSTONG IMPORMASYONAL.pptx
DOCX
BUWAN NG WIKANG PAMBANSA fLow of the Program 2025
PPTX
Ang mga Yugto ng Kasaysayan ng Pamumuhay ng mga Sinaunang Pilipino
PDF
Edukasyon sa Pagpapakatao Most Essential Learning Competencies
DOCX
ap10_q1_exam.docxbadjhbjadjkashdjkashdjas
PPTX
buwan ng wikang pambansa tagisan ng talino.pptx
PPTX
-Panghalip-at-Mga-Uri-Nito-at-Simposyum-Pagsagawa-Ng-Critique.pptx
PPTX
AP8_Q1_Week_3-2_Sinaunang_Kabihasnang_Mediterraneo.pptx
PPTX
GMRC 3 Sariling Hilig at Kakayahan Quarter 1 Week 1
DOCX
first periodical examination in Values Ed 5
PPTX
Kabihasnang_Tsino_Buo Kabihasnang_Tsino_Buo.pptx
Panitikan sa Panahon ng Katutubo-Tuluyan (Alamat).pptx
valueseducation7uringintelektwalnabirtud.pptx
GMRC 4 MATATAG POWERPOINT. PPT Q1 WEEK 1
FILIPINO 10 ANG PARABULA NG TUSONG KATIWALA.pptx
WEEK7-Q1-relihiyon sa sinaunang kabihasnan.pptx
AP7 Q1 Week 7-1 MGA KAHARIANG PANGKONTINENTENG TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
KASAYASAYAN PPTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT
Pagsusulit Filipino 8 - Unang Markahan - Panahon ng Himagsikan at Propaganda
FILIPINO 7 Q1 W5-TEKSTONG IMPORMASYONAL.pptx
BUWAN NG WIKANG PAMBANSA fLow of the Program 2025
Ang mga Yugto ng Kasaysayan ng Pamumuhay ng mga Sinaunang Pilipino
Edukasyon sa Pagpapakatao Most Essential Learning Competencies
ap10_q1_exam.docxbadjhbjadjkashdjkashdjas
buwan ng wikang pambansa tagisan ng talino.pptx
-Panghalip-at-Mga-Uri-Nito-at-Simposyum-Pagsagawa-Ng-Critique.pptx
AP8_Q1_Week_3-2_Sinaunang_Kabihasnang_Mediterraneo.pptx
GMRC 3 Sariling Hilig at Kakayahan Quarter 1 Week 1
first periodical examination in Values Ed 5
Kabihasnang_Tsino_Buo Kabihasnang_Tsino_Buo.pptx

DLL sa KPWK.doc

  • 1. I. LAYUNIN Unang Araw Pangalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw Tiyaking ang pagtatamo ng layunin sa baw at linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gaw ain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng baw at aralin dahil ang mga layunin sa baw at linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang kasanayan at nilalaman. A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) HOLIDAY a.Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika. (F11PT – Ia – 85) b.Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling kaalaman, pananaw, at mga karanasan. (F11PS – Ib – 86) a.Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika. (F11PT – Ia – 85) b. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga panayam. (F11PN – Ia – 86) a.Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika. (F11PT – Ia – 85) b. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napanood na sitwasyong pang komunikasyon sa telebisyon. (F11PD – Ib – 86) a.Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling kaalaman, pananaw, at mga karanasan. (F11PS – Ib – 86) II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa baw at linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalaw ang linggo. Mga Konseptong Pangwika 1. Wika 2. Wikang Pambansa 3. Wikang Panturo 4. Wikang Opisyal Mga Konseptong Pangwika 5. Bilinggwalismo 6. Multilinggwalismo Mga Konseptong Pangwika 7. Register/Barayti ng wika 8. Homogenous 9. Heterogenous KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturong gagamitin sa baw at araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral. A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral GRADES 1 TO 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Paaralan SIXTO A. ABAO NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas Grade 11 Guro Bern Lesleigh Anne O. Manginsay Asignatura Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino Petsa/Oras Agosto 30 - September 1, 2022 Markahan Unang Markahan
  • 2. 3. Mga pahina sa Teksbuk 4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng LearningResourc e B. Iba pang Kagamitang Panturo III. PAMAMARAAN Gaw in ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gaw ain sa baw at araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mga estratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng daling kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw -araw na karanasan. A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin. Magpapakita ang guro ng iba’t ibang larawan ng mga bagay, behikulo at instrumento na naghahatid ng kaginhawaan sa buhay ng tao sa kahit ano mang aspeto. Tutukuyin nila kung ano- ano ang mga ito at kung anong serbisyo at kaginhawaan ang naibibigay nila sa tao. Magkakaroon ang klase ng pagbabalik-tanaw sa mga konseptong napag-usapan sa nakaraang araw. Magkakaroon ang klase ng pagbabalik-tanaw sa mga konseptong napag-usapan sa nakaraang araw. B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gabay na tanong: Ano ang naging instrumento ng tao upang maipahayag niya ang kanyang damdamin, saloobin at kuro-kuro sa kanyang kapwa na siyang naging tulay upang magkaunawaan ang mga tao? Gawain: Think.Pair.Share. May panonooring tatlong video clip ang klase at susuriin nila ang nilalaman nito base sa sumusunod: 1. Alin sa tatlong panayam ang sa tingin mo ay gumagamit ng dalawang wika lamang? 2. Naggamit o nakokontrol ba ng tao sa panayam ang dalawang wika na tila ba ang dalawang ito ang kanyang katutubong wika? 3. Alin sa tatlong panayam ang sa tingin mo ay gumagamit ng tatlo o higit
  • 3. pang wika? 4. Bakit kaya gumagamit siya ng ganito ka daming wika? Pagkatapos ay ibabahagi nila ang kanilang mga nasuri sa kanilang kapareha upang ito’y mapag- usapan. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Gawain:Pagpapangkatan.Hahatii n ang klase sa 5 pangkat at bawat pangkat ay bibigyan ng hand-out na kung saan nakasulat ang magkakaibang kahulugan sa wika mula sa 5 dalubwika. Magkakaroon ng round table discussion ang pangkat sa iba’t ibang kahulugang ibinigay at susuriin nila ito base sa sumusunod: *pagkakapareho *pagkakaiba *pangunahing ideya ng katuturang ibinigay Manonood ang klase ng dalawang video clip na magpapaliwanag sa kahulugan ng bilingguwalismo at multilinguwalismo. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Mula sa mga natalakay sa pangkat na mga mahahalagang konsepto hinggil sa iba’t ibang pagpapakahulugan sa wika ay magkakaroon ng pag-uulat sa klase. Gawain:Pagpapangkatan. Babalikan ng klase ang unang tatlong (3) video clip na may pag- uulat at mga panayam at magkakaroon ng malayang talakayan ang bawat pangkat hinggil sa wika/mga wikang ginamit rito. Mula rito ay kanilang iuugnay naman ang mga mahahalagang ideyang kanilang nakuha sa video clip na nagpapaliwanag sa katuturan ng bilingguwalismo at multilinguwalismo. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Gawain:Pagtatapat-tapat. May ipapakitang mga konsepto ang guro na nakasulat sa Hanay A: *Wikang Pambansa *Wikang Opisyal
  • 4. *Wikang Panturo babasahin ito ng klase at magkakaroon ng inter-aktibong pagtatapat-tapat ang klase sa pamamagitan ng paghahanap ng katumbas nitong kahulugan na matatagpuan sa Hanay B. E. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment) Gawain: Pangkatang Quiz Bee. Babalik ang mga mag-aaral sa kanilang pangkat. Bibigyan ang bawat pangkat ng ¼ illustration board at chalk. Upang malinang ang kabihasaan nila sa mga konseptong tinalakay ay magbibigay ang guro ng mga tanong at sasagutin ito ng bawat pangkat. Titik lamang ang kanilang isusulat, at ang pangkat na may pinakamataas na iskor na natamo ang siyang hihiranging panalo. Gabay na tanong: a. Maituturing mo bang monolingguwal, bilingguwal o multilingguwal ka? b. Ipaliwanag ang iyong kasagutan sa unang tanong at pangatwiranan. F. Paglalapat ng aralin sa pang- araw-araw na buhay Gabay na tanong: 1. Anong papel ang ginagampanan ng wika sa buhay ng tao? 2. Bakit mahalagang matutunan ang mga konseptong pangwika? Anong saysay nito sa ating buhay? Gabay na tanong: 1. Sa paanong paraan nakatutulong sa iyo ang pagkatuto mo sa iba pang wika maliban sa iyong unang wika? 2. Mas nakabubuting marami kang wikang alam, dahil ang Filipino____________ G. Paglalahat ng Aralin H. Pagtataya ng Aralin
  • 5. I. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation IV. Mga Tala V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa baw at linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gaw in upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita. A. Bilang ng mag- aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. B. Bilang ng mag- aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- aaral na nakaunawa sa aralin? D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
  • 6. E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nabuo na nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Prepared by: Checked by: Approved by: BERN LESLEIGH ANNE O. MANGINSAY RAFUNZEL C. JAMERO, MT-I LIEZL A. OCLARIT, P-I Guro sa Filipino 11 Instructional Supervisor Secondary School Principal