SlideShare a Scribd company logo
2
Most read
4
Most read
5
Most read
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: II
Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and
Time: February 27 – March 03, 2023 (WEEK 3) Quarter: 3rd QUARTER
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang mga paraan ng pangangalaga sa likas na yaman.
2. Mapanatili ang kalinisan sa sariling komunidad.
3. Mabigyang halaga ang paglilinis ng kapaligiran
A. Pamantayang
Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing hanapbuhay at
pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon
sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa pangangalaga sa likas na yaman at pagpapanatili ng kalinisan ng sariling komunidad
II. NILALAMAN Sama-sama sa Pangangalaga sa Likas na Yaman
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
4-6 4-6 4-6 4-6 4-6
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
8-17 8-17 8-17 8-17 8-17
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula
ng bagong
aralin.(Review)
Tukuyin ang mga
suliraning pangkapaligiran
Gawin ang HEPHEP kung
wasto ang isinasaad ng
pangungusap at HURRAY
kung hindi.
1. Ang pagputol ng mga
puno ay isang dahilan ng
pagbaha.
2. Nakalalason sa mga isda
ang pagtapon ng kemikal sa
ilog at dagat.
3. Polusyon sa hangin ang
maaaring maidulot ng
pagsusunog ng basura.
4. Ang paghihiwa-hiwalay
ng mga basura ay walang
epekto sa suliraning
pangkapaligiran.
5. Ang pagtatanim ng mga
puno at halaman ay
nakatutulong sa kalikasan.
Basahin nating muli ang mga
natalakay na pangangalaga sa
kalikasan.
1. Magtapon sa tamang
lugar. Panatilihing malinis
ang kapaligiran.
2. Magtanim ng mga puno at
halaman.
3. Magsegregate ng basura
4. Iwasan ang paggamit ng
plastic bottle o anumang plastic
na bagay.
5. Gumamit ng eco bag
6. Gumamit ng mga reusable
containers
7. Mag RECYCLE
Basahin nating muli ang mga
natalakay na pangangalaga sa
kalikasan.
1. Magtapon sa tamang lugar.
Panatilihing malinis ang
kapaligiran.
2. Magtanim ng mga puno at
halaman.
3. Magsegregate ng basura
4. Iwasan ang paggamit ng plastic
bottle o anumang plastic na bagay.
5. Gumamit ng eco bag
6. Gumamit ng mga reusable
containers
7. Mag RECYCLE
8.Pagwawalis/Paglilinis ng bakuran
o komunidad
9. Gumamit ng lambat na may
malaking butas sa panghuhuli ng
isda.
Iparanas ang mga
sumuusnod na
gawain sa mga
mag-aaral.
1.Magwalis sa
paaralan
2. Magtanim ng
gulay sa bote
3. Mamulot ng
basura sa paaralan
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin (Motivation)
 Ano ang sanhi ng
mga suliranin sa
kapaligiran na
dahilan ng
pagkaubos o
pagkasira ng ating
likas na yaman?
Basahin at unawain ang
maikling kuwento tungkol
sa isang bata na nagpakita
ng pagmamahal at
pagmamalasakit sa
kapaligiran. Sagutin ang
Panoorin
Tamang Pagtapon ng
Basura - YouTube
 Tungkol saana ng
video?
Kahapon ay natalakay natin
na ang pagtatapon ng
basura ay isa sa
pangangalaga sa likas na
yaman at pagpapanatili ng
kalinisan ng sariling
komunidad.
Ngayon ay aalamain naman
Pagmasdan ang larawan:
 Ano ang kanilang
ginagawa sa
larawan?
Performance Task 1
Pangkatang Gawain
Kumpletuhin ang tsart..
Gawain Epekto sa
kapaligiran
1. Pagtatapon
sa tamang
lugar
2. Pagtatanim
ng puno
3.
mga tanong pagkatapos
nito.
natin ang tamang paraan ng
pagtatapon at pagbabawas
ng basura.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin.(Presentation)
Pananagutan ni Atoy
ni: Alma M. Angeles
Ika-anim pa lamang ng
umaga ay gising na si Atoy.
Sasamahan
niya ang kaniyang tatay sa
pamimingwit ng isda sa
ilog. Sabado noon kaya
wiling-wili siyang pumunta
sa lugar na ito dahil walang
pasok sa
paaralan. Habang nasa tabi
ng ilog ay may napansin
siyang mga basura na
nakakalat. Dali-dali niya
itong pinulot at inilagay sa
sako na kanilang palaging
dala upang itapon sa
tamang basurahan. Ito ay
madalas niyang ginagawa
habang hinihintay ang
kaniyang tatay.
Maya-maya ay narinig na
niya ang pagtawag ng
kaniyang ama upang
sabihing sila ay uuwi na
bitbit ang mga nahuling
isda.
1. Sino ang bata sa
kuwento?
2. Ano ang ginagawa niya
Isa sa mga paraan ng
pangangalaga sa likas na
yaman ang pagsunod sa 5R.
1. Magsegregate ng basura
2. Iwasan ang paggamit ng
plastic bottle o anumang
plastic na bagay.
3. Gumamit ng eco bag
4. Gumamit ng mga reusable
containers
5. Mag RECYCLE
Malaking tulong sa
pagbabawas ng basura sa
paligid ang pagse-segregate
o paghihiwa-hiwalay ng
mga basura. Sa
pamamagitan nito ay
naihihiwalay ang mga
basurang nabubulok sa
mga basurang hindi
nabubulok. Ang mga basura
tulad ng balat ng prutas,
balat ng gulay, at dumi ng
hayop ay maaring gawing
pataba ng lupa. Ang mga
basura naman na hindi
nabubulok ngunit pwede
pang pakinabangan tulad ng
bote, papel, at plastic ay
Ang paglilinis ng kapaligiran o
pagwawalis ay isa sa
pangangalaga sa likas na
yaman at pagpapanatili ng
kalinisan ng sariling
komunidad. Tandaan na
kapag hindi malinis ang
kapaligiran, maaaring hindi
lumagoa ng mga likas na
yaman tulad ng puo,
halaman, at mga gulay. Kung
mangyayari ito mawawalan
tayo ng kahoy na magagmit
sa iba’t ibang
pangangailangan.
Mga Paraan Ng
Pangangalaga Sa Likas Na
Yaman
1. Pagwawalis/Paglilinis ng
bakuran o komunidad
2. Gumamit ng lambat na
may malaking butas sa
panghuhuli ng isda.
Isa ang isda sa mga lika sna
yaman ng ating bansa kaya
kung gagamit tayo ng maliliit
ang butas na lambat, pati ang
mga maliliit na isda ay
mahuhuli.
Pagsasagawa ng Performance Task
tuwing sumasama sa
kaniyang tatay sa
pagpunta sa ilog?
3. Gaano kadalas niya
itong ginagawa?
4. Bakit kailangang alisin
ang mga basura na
nakakalat sa ilog?
5. Ano ang maaaring
maging epekto nito sa mga
likas na yaman at
sa komunidad?
maaring ipagbili sa junk
shop upang i-recycle.Bawat
isa sa atin ay may
responsabilidad na
pangalagaan ang
kapaligiran.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1(Modelling)
Ang ating mga
pangangailangan ay
nakukuha natin sa ating
kalikasan. Dito rin
nanggagaling ang
kabuhayan ng ating mga
magulang. Kung hindi
natin pangangalagaan ang
ating kalikasan, darating
ang panahon ay wala na
tayong pagkukunan ng
ating mga
pangangailangan sa pang
araw-araw na
pamumuhay.
Pananagutan ng bawat isa
na pangalagaan ang likas
na yaman at panatilihin
ang kalinisan ng sariling
komunidad. Ilan sa
pamamaraan ng paggawa
nito ay ang mga
sumusunod:
1. Magtapon sa tamang
lugar. Panatilihing malinis
Sabayan ang sayaw.
UKG: Batang Bibo ng
Kalikasan with Chunsa,
Marco, Xia and Onyok -
YouTube
 Ano-ano ang mga
nabanggit sa awitin
na nakakasama sa
kalikasan?
 Ano-anoa ng mga
nakakaganda sa
kalikasan na
nabanggit sa
awitin?
Suriin at pagaralan ang mga
larawan. Iguhit ang  kung ito
ay tama at  naman kung ito
ay mali.
Pagsasagawa ng Performance Task
ang kapaligiran.
2. Magtanim ng mga puno
at halaman.
Magtanim Ng Puno | Flexy
Bear Original Awiting
Pambata Nursery Rhymes
& Songs - YouTube
Bakit kailangan magtanim
ng puno? - YouTube
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Guided Practice)
Pair – Activity:
Kumpletuhin ang tsart.
Mgabigay ng 2-3 epekto ng
mga sumuusnod na
gawain.
Gawain Epekto sa
kapaligiran
1.
Pagtatapon
sa tamang
lugar
2.
Pagtatanim
ng puno
Pangkatang Gawain:
Kopyahin at kumpletuhin
ang graphic organizer
Piliin sa Hanay B ang
magiging epekto ng mga
larawan sa Hanay A. Isulat
ang iyong sagot sa isang
malinis na papel.
Gumawa ng liham
pasasalamat sa
ating panginoon sa
pagbibigay niya sa
atin ng mga likas
na yaman.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Independent Practice)
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pagsasagawa ng Performance Task
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay (Application)
Tumawag ng 5-6 na pares
upang basahina ng
kanilang sagot.
 Ano-ano kaya ang
mga hakbang sa
pagtatanim?
Bantay Kalikasan: Paano
nga ba magtanim ng
puno? - YouTube
Pag-uulat ng nagawang
output.
Gumuhit ng isang bituin.
Isulat sa loob nito ang mga
paraan na magagawa mo
upang mapangalagaan ang
likas-yaman sa inyong
komunidad. Gawin ito sa
isang malinis na papel.
Basahin ang anisulat sa loob
ng iyong bituin.
Pagsasagawa ng Performance Task
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Tandaan, ang pagtatanim
ng puno ay solusyon sa
 Paano
mababawasan ang
problema sab aha at ang
pagtatapon ng basura sa
tamang lugar ay solusyon
upang mabawasana ng
polusyon sa hangin at
tubig.
basura sa ating
kalikasan?
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluation)
Isulat ang tiitk T kung
wasto ang isinasaad ng
pangungusap at M kung
hindi.
1. Ang pagtatanim ng puno
ay nakakatulong upang
mabawasana ng init ng
panahon.
2. Kung tayo ay
magtatapon ng basura ng
tama, magkakaroon ng
baha.
3. Isa sa mga sanhi ng
climate change ay ang
kawalan ng mga puno.
4. Bilang isang bata, i-asa
na almang ang pagtatanim
sa magulang.
5. Maaaring mabawasan
ang polusyon sa hangin at
tubig kung aayusin ang
pagtatapon ng basura.
Isulat ang tiitk T kung wasto
ang isinasaad ng
pangungusap at M kung
hindi.
1. Ang paggamit ng eco bag
ay isang malaking tulong
upang mabawasana ng mga
basura sa kapaligiran.
2. Ang pagrerecycle ay
nakakatulong sa kalikasan.
3. Ang pagsesegregate ay
ginagawa lamang sa
paaralan at hindi sa
tahanan.
4. Gumamit ng plastic
bottle araw-arw para
makatulong sa kalikasan.
5. Maaari tayong mag-
recycle ng mga basura tulad
ng plastic,at papel upang
makatulong sa kalikasan.
Isulat sa patlang ang salitang
TAMA kung ang sumusunod
na pahayag ay tama, at MALI
naman kung ito ay mali.
Isulat ang iyong sagot sa
isang malinis na papel.
_____ 1. Pagtatapon ng
basura sa ilog.
_____ 2. Pagtatanim ng mga
bagong puno sa kagubatan.
_____ 3. Paggamit ng
dinamita sa pangingisda.
_____ 4. Paglilinis ng
kapaligiran sa komunidad.
_____ 5. Paggawa ng pataba
mula sa mga nabubulok na
basura.
Pag-uulat ng Performance Task
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

More Related Content

PPTX
Curriculum its meaning, nature and scope
PPTX
LESSON 01 - SCHOOL CURRICULUM- DEFINITION, NATURE AND SCOPE (1).pptx
PPTX
PPT
SportsWriting.ppt
PDF
Lesson Plan by Larce & Segui Recyclable Materials (Final)
DOCX
Radio broadcasting script (real news patrol)
PDF
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
DOCX
action plan in reading.docx
Curriculum its meaning, nature and scope
LESSON 01 - SCHOOL CURRICULUM- DEFINITION, NATURE AND SCOPE (1).pptx
SportsWriting.ppt
Lesson Plan by Larce & Segui Recyclable Materials (Final)
Radio broadcasting script (real news patrol)
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
action plan in reading.docx

What's hot (20)

PPTX
AP2_MGAKARAPATAN.pptx
PDF
Aralingpanlipunan 140307121114-phpapp02
PPTX
Q2W2_Filipino2.pptx
PPTX
Q4_ESP_MOD 1_Nakapagpapakita ng ibat-ibang paraan ngpagpapasalamat sa mga biy...
PDF
K to 12 Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 2 (3rd Periodical Exam)
PPTX
Filipino 3 Yunit III Aralin 2 Pagsasabi ng Sariling Ideya tungkol sa Napaking...
PDF
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
PDF
Grade 3 EsP Learners Module
PPTX
EPP 4 HE 5 Kagamitan sa Pananahi sa Kamay
DOCX
lesson plan epp5 cot 2.docx
PDF
Quarter 3-week-1-worksheet (1)
PPTX
Araling Panlipunan 3 Yunit III Aralin 3 Ang Pagkakakilanlang Kultural ng Kina...
PPTX
Pictograph Filipino 3
PDF
Karapatang pambata
DOC
GRADE 4 ESP LESSON PLAN
PPTX
A.P.-3-Week-2-1st-Q.pptx
PPTX
Araling Panlipunan-Week 3-ppt.pptx
DOCX
LR_ActivitySheet_Ang Karapatang Tinatamasa ay May Katumbas na Tungkulin Bilan...
PPTX
Mga Likas na Yaman sa Aking komunidad
DOCX
2 ap lm tag u3
AP2_MGAKARAPATAN.pptx
Aralingpanlipunan 140307121114-phpapp02
Q2W2_Filipino2.pptx
Q4_ESP_MOD 1_Nakapagpapakita ng ibat-ibang paraan ngpagpapasalamat sa mga biy...
K to 12 Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 2 (3rd Periodical Exam)
Filipino 3 Yunit III Aralin 2 Pagsasabi ng Sariling Ideya tungkol sa Napaking...
Filipino1_Q2_Mod16_Pag-uulatnangPasalitangmga-NaobserbahangPangayayrisaPaligi...
Grade 3 EsP Learners Module
EPP 4 HE 5 Kagamitan sa Pananahi sa Kamay
lesson plan epp5 cot 2.docx
Quarter 3-week-1-worksheet (1)
Araling Panlipunan 3 Yunit III Aralin 3 Ang Pagkakakilanlang Kultural ng Kina...
Pictograph Filipino 3
Karapatang pambata
GRADE 4 ESP LESSON PLAN
A.P.-3-Week-2-1st-Q.pptx
Araling Panlipunan-Week 3-ppt.pptx
LR_ActivitySheet_Ang Karapatang Tinatamasa ay May Katumbas na Tungkulin Bilan...
Mga Likas na Yaman sa Aking komunidad
2 ap lm tag u3
Ad

Similar to DLL_AP2_Q3_W3.docx (20)

DOCX
Q3_Mod3-4_DLL_AP.docx
PPTX
ARALING PANLIPUNAN 2 PPTX Q3 Week 4.pptx
DOCX
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
PPTX
ESP3-Q4-Week9-PPT.pptxTHIS IS FOR CLASSROOM OBSERVATION
PPTX
KALIKASAN AT KAPALIGIRAN, AKING PANANAGUTAN.pptx
PPTX
LIKAS KAYANG PAG UNLAD ARALPAN DEMO IKAAPAT NA BAITANG
PPTX
PPT_Grade4_ESP.pptx_ Disiplina sa Pagtatapon ng Basura
DOCX
Esp4
PPTX
CO1-ESP10-Q3-PPT-Lesson THIRD QUARTERpptx
PPTX
Matalino at di Matalinong Paraan ng ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman
PPTX
Yunit 2 lesson 5
DOCX
Grade 1 daily lesson log. week 6 day 1 to 5 GMRC
PPTX
ARALIN 5 MATALINO AT DI-MATALINONG PARAAN NG PANGANGASIWA NG LIKAS NA YAMAN.pptx
PPTX
ARALIN 5 MATALINO AT DI-MATALINONG PARAAN NG PANGANGASIWA NG LIKAS NA YAMAN.pptx
DOCX
ESP 3 Q3 WEEK 5 DAY 4.docx
PPTX
Wastong pagpapahalaga sa pinagkukunang yaman ng pilipinas
PPTX
DOCX
WEEK5-dll-araling-panlipunan-1-second-quarter.docx
DOCX
WEEK6-daily lesson log is Edukasyon sa Pagpapakatao-ESP.docx
DOCX
Daily Lesson Log_ESP 6_Quarter 3_W2.docx
Q3_Mod3-4_DLL_AP.docx
ARALING PANLIPUNAN 2 PPTX Q3 Week 4.pptx
DLP_Q3-M7- Pangangalaga sa Kalikasan.docx
ESP3-Q4-Week9-PPT.pptxTHIS IS FOR CLASSROOM OBSERVATION
KALIKASAN AT KAPALIGIRAN, AKING PANANAGUTAN.pptx
LIKAS KAYANG PAG UNLAD ARALPAN DEMO IKAAPAT NA BAITANG
PPT_Grade4_ESP.pptx_ Disiplina sa Pagtatapon ng Basura
Esp4
CO1-ESP10-Q3-PPT-Lesson THIRD QUARTERpptx
Matalino at di Matalinong Paraan ng ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman
Yunit 2 lesson 5
Grade 1 daily lesson log. week 6 day 1 to 5 GMRC
ARALIN 5 MATALINO AT DI-MATALINONG PARAAN NG PANGANGASIWA NG LIKAS NA YAMAN.pptx
ARALIN 5 MATALINO AT DI-MATALINONG PARAAN NG PANGANGASIWA NG LIKAS NA YAMAN.pptx
ESP 3 Q3 WEEK 5 DAY 4.docx
Wastong pagpapahalaga sa pinagkukunang yaman ng pilipinas
WEEK5-dll-araling-panlipunan-1-second-quarter.docx
WEEK6-daily lesson log is Edukasyon sa Pagpapakatao-ESP.docx
Daily Lesson Log_ESP 6_Quarter 3_W2.docx
Ad

More from KIMBERLYROSEFLORES (14)

PPTX
P&H5 Q3 1D explain the proper use of medicines as health.pptx
PPTX
P&H5 Q3 1B explain the proper use of medicines as health.pptx
PPTX
G6 Q4W7 SCIENCE PPT (MELCS) (00001).pptx
PDF
graduation invitation for graduates hmmm
DOCX
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
PDF
KIM DLL_MTB 2_Q2ssjsjsjaskjkkjkjj_W7.pdf
PPTX
sr-15081502514fghjhjkjk5-lva1-app6891.pptx
DOCX
daily lesson plan of mother tongue based
DOCX
HG q3 w5.docx
DOCX
DLL_ESP 2_Q2_W2.docx
DOCX
Grade-2-TOS (1).docx
DOCX
HG q3 w1.docx
DOCX
Item-Analysis-template.docx
DOCX
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx
P&H5 Q3 1D explain the proper use of medicines as health.pptx
P&H5 Q3 1B explain the proper use of medicines as health.pptx
G6 Q4W7 SCIENCE PPT (MELCS) (00001).pptx
graduation invitation for graduates hmmm
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
KIM DLL_MTB 2_Q2ssjsjsjaskjkkjkjj_W7.pdf
sr-15081502514fghjhjkjk5-lva1-app6891.pptx
daily lesson plan of mother tongue based
HG q3 w5.docx
DLL_ESP 2_Q2_W2.docx
Grade-2-TOS (1).docx
HG q3 w1.docx
Item-Analysis-template.docx
DLL_FILIPINO 2_Q1_W1.docx

Recently uploaded (20)

PPTX
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
PPTX
FILIPINO-10-nobela...pptxbhsshshdhshhddh
PPTX
FSPL Aralin 2 - Pagsulat ng Iba't ibang Uri ng Paglalagom.pptx
PPTX
Edukasyon sa PP 5 ICT Quarter 1 WEEK 7 DAY 2
PPTX
GRADE _ 5 _ Q 1 _ W 4 _ A P _ TEST.pptx
PPTX
Q1 Edukasyon sa PP ICT 5 WEEK 7 DAY 5.pptx
PPTX
PANGATNIG AT MGA TRANSITIONAL DEVICES.pptx
PPTX
tsa-171010002222.pptxpowerpoint presentation
PPTX
grade 8 sunflower power VAL-ED Q1 L2.pptx
PPTX
Heograpiyang Pantao, Ibat-ibang relihiyon sa daigdig
PPTX
Q1 FILIPINO 5 WEEK 6 DAY 2.pptx presentt
PPTX
SIGLO SA PAGBABAGO: Pilipinas Sa Timog-Silangang Asya
PPTX
AP8 Q1 Week 3-4 Kabihasnang Mycenaean.pptx
PPT
Paano sumulat ng sanaysay-campus journalism
PPTX
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 2 MGA SINAUNANG KABIHASNAN
PDF
Ang Pantayong Pananaw _Bilang Diskursong _Pangkabihasnan_ by Zeus Salazar.pdf
PPTX
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 3 ESTRUKTURANG PANLIPUNAN SA IBA'T IBANG BAHAG...
PPTX
QUIZZ BEEbuwanngwikangpambansaagosto2025.pptx
DOCX
learning Activity Sheet for grade 2 q1 w7
PPTX
Earth Science Continents Presentation in Blue Green Illustrative Style.pptx
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
FILIPINO-10-nobela...pptxbhsshshdhshhddh
FSPL Aralin 2 - Pagsulat ng Iba't ibang Uri ng Paglalagom.pptx
Edukasyon sa PP 5 ICT Quarter 1 WEEK 7 DAY 2
GRADE _ 5 _ Q 1 _ W 4 _ A P _ TEST.pptx
Q1 Edukasyon sa PP ICT 5 WEEK 7 DAY 5.pptx
PANGATNIG AT MGA TRANSITIONAL DEVICES.pptx
tsa-171010002222.pptxpowerpoint presentation
grade 8 sunflower power VAL-ED Q1 L2.pptx
Heograpiyang Pantao, Ibat-ibang relihiyon sa daigdig
Q1 FILIPINO 5 WEEK 6 DAY 2.pptx presentt
SIGLO SA PAGBABAGO: Pilipinas Sa Timog-Silangang Asya
AP8 Q1 Week 3-4 Kabihasnang Mycenaean.pptx
Paano sumulat ng sanaysay-campus journalism
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 2 MGA SINAUNANG KABIHASNAN
Ang Pantayong Pananaw _Bilang Diskursong _Pangkabihasnan_ by Zeus Salazar.pdf
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 3 ESTRUKTURANG PANLIPUNAN SA IBA'T IBANG BAHAG...
QUIZZ BEEbuwanngwikangpambansaagosto2025.pptx
learning Activity Sheet for grade 2 q1 w7
Earth Science Continents Presentation in Blue Green Illustrative Style.pptx

DLL_AP2_Q3_W3.docx

  • 1. GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG School: Grade Level: II Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Teaching Dates and Time: February 27 – March 03, 2023 (WEEK 3) Quarter: 3rd QUARTER LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang mga paraan ng pangangalaga sa likas na yaman. 2. Mapanatili ang kalinisan sa sariling komunidad. 3. Mabigyang halaga ang paglilinis ng kapaligiran A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan. Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa pangangalaga sa likas na yaman at pagpapanatili ng kalinisan ng sariling komunidad II. NILALAMAN Sama-sama sa Pangangalaga sa Likas na Yaman KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 4-6 4-6 4-6 4-6 4-6 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral 8-17 8-17 8-17 8-17 8-17 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang
  • 2. Panturo III. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin.(Review) Tukuyin ang mga suliraning pangkapaligiran Gawin ang HEPHEP kung wasto ang isinasaad ng pangungusap at HURRAY kung hindi. 1. Ang pagputol ng mga puno ay isang dahilan ng pagbaha. 2. Nakalalason sa mga isda ang pagtapon ng kemikal sa ilog at dagat. 3. Polusyon sa hangin ang maaaring maidulot ng pagsusunog ng basura. 4. Ang paghihiwa-hiwalay ng mga basura ay walang epekto sa suliraning pangkapaligiran. 5. Ang pagtatanim ng mga puno at halaman ay nakatutulong sa kalikasan. Basahin nating muli ang mga natalakay na pangangalaga sa kalikasan. 1. Magtapon sa tamang lugar. Panatilihing malinis ang kapaligiran. 2. Magtanim ng mga puno at halaman. 3. Magsegregate ng basura 4. Iwasan ang paggamit ng plastic bottle o anumang plastic na bagay. 5. Gumamit ng eco bag 6. Gumamit ng mga reusable containers 7. Mag RECYCLE Basahin nating muli ang mga natalakay na pangangalaga sa kalikasan. 1. Magtapon sa tamang lugar. Panatilihing malinis ang kapaligiran. 2. Magtanim ng mga puno at halaman. 3. Magsegregate ng basura 4. Iwasan ang paggamit ng plastic bottle o anumang plastic na bagay. 5. Gumamit ng eco bag 6. Gumamit ng mga reusable containers 7. Mag RECYCLE 8.Pagwawalis/Paglilinis ng bakuran o komunidad 9. Gumamit ng lambat na may malaking butas sa panghuhuli ng isda. Iparanas ang mga sumuusnod na gawain sa mga mag-aaral. 1.Magwalis sa paaralan 2. Magtanim ng gulay sa bote 3. Mamulot ng basura sa paaralan B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Motivation)  Ano ang sanhi ng mga suliranin sa kapaligiran na dahilan ng pagkaubos o pagkasira ng ating likas na yaman? Basahin at unawain ang maikling kuwento tungkol sa isang bata na nagpakita ng pagmamahal at pagmamalasakit sa kapaligiran. Sagutin ang Panoorin Tamang Pagtapon ng Basura - YouTube  Tungkol saana ng video? Kahapon ay natalakay natin na ang pagtatapon ng basura ay isa sa pangangalaga sa likas na yaman at pagpapanatili ng kalinisan ng sariling komunidad. Ngayon ay aalamain naman Pagmasdan ang larawan:  Ano ang kanilang ginagawa sa larawan? Performance Task 1 Pangkatang Gawain Kumpletuhin ang tsart.. Gawain Epekto sa kapaligiran 1. Pagtatapon sa tamang lugar 2. Pagtatanim ng puno 3.
  • 3. mga tanong pagkatapos nito. natin ang tamang paraan ng pagtatapon at pagbabawas ng basura. 4. 5. 6. 7. 8. 9. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin.(Presentation) Pananagutan ni Atoy ni: Alma M. Angeles Ika-anim pa lamang ng umaga ay gising na si Atoy. Sasamahan niya ang kaniyang tatay sa pamimingwit ng isda sa ilog. Sabado noon kaya wiling-wili siyang pumunta sa lugar na ito dahil walang pasok sa paaralan. Habang nasa tabi ng ilog ay may napansin siyang mga basura na nakakalat. Dali-dali niya itong pinulot at inilagay sa sako na kanilang palaging dala upang itapon sa tamang basurahan. Ito ay madalas niyang ginagawa habang hinihintay ang kaniyang tatay. Maya-maya ay narinig na niya ang pagtawag ng kaniyang ama upang sabihing sila ay uuwi na bitbit ang mga nahuling isda. 1. Sino ang bata sa kuwento? 2. Ano ang ginagawa niya Isa sa mga paraan ng pangangalaga sa likas na yaman ang pagsunod sa 5R. 1. Magsegregate ng basura 2. Iwasan ang paggamit ng plastic bottle o anumang plastic na bagay. 3. Gumamit ng eco bag 4. Gumamit ng mga reusable containers 5. Mag RECYCLE Malaking tulong sa pagbabawas ng basura sa paligid ang pagse-segregate o paghihiwa-hiwalay ng mga basura. Sa pamamagitan nito ay naihihiwalay ang mga basurang nabubulok sa mga basurang hindi nabubulok. Ang mga basura tulad ng balat ng prutas, balat ng gulay, at dumi ng hayop ay maaring gawing pataba ng lupa. Ang mga basura naman na hindi nabubulok ngunit pwede pang pakinabangan tulad ng bote, papel, at plastic ay Ang paglilinis ng kapaligiran o pagwawalis ay isa sa pangangalaga sa likas na yaman at pagpapanatili ng kalinisan ng sariling komunidad. Tandaan na kapag hindi malinis ang kapaligiran, maaaring hindi lumagoa ng mga likas na yaman tulad ng puo, halaman, at mga gulay. Kung mangyayari ito mawawalan tayo ng kahoy na magagmit sa iba’t ibang pangangailangan. Mga Paraan Ng Pangangalaga Sa Likas Na Yaman 1. Pagwawalis/Paglilinis ng bakuran o komunidad 2. Gumamit ng lambat na may malaking butas sa panghuhuli ng isda. Isa ang isda sa mga lika sna yaman ng ating bansa kaya kung gagamit tayo ng maliliit ang butas na lambat, pati ang mga maliliit na isda ay mahuhuli. Pagsasagawa ng Performance Task
  • 4. tuwing sumasama sa kaniyang tatay sa pagpunta sa ilog? 3. Gaano kadalas niya itong ginagawa? 4. Bakit kailangang alisin ang mga basura na nakakalat sa ilog? 5. Ano ang maaaring maging epekto nito sa mga likas na yaman at sa komunidad? maaring ipagbili sa junk shop upang i-recycle.Bawat isa sa atin ay may responsabilidad na pangalagaan ang kapaligiran. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1(Modelling) Ang ating mga pangangailangan ay nakukuha natin sa ating kalikasan. Dito rin nanggagaling ang kabuhayan ng ating mga magulang. Kung hindi natin pangangalagaan ang ating kalikasan, darating ang panahon ay wala na tayong pagkukunan ng ating mga pangangailangan sa pang araw-araw na pamumuhay. Pananagutan ng bawat isa na pangalagaan ang likas na yaman at panatilihin ang kalinisan ng sariling komunidad. Ilan sa pamamaraan ng paggawa nito ay ang mga sumusunod: 1. Magtapon sa tamang lugar. Panatilihing malinis Sabayan ang sayaw. UKG: Batang Bibo ng Kalikasan with Chunsa, Marco, Xia and Onyok - YouTube  Ano-ano ang mga nabanggit sa awitin na nakakasama sa kalikasan?  Ano-anoa ng mga nakakaganda sa kalikasan na nabanggit sa awitin? Suriin at pagaralan ang mga larawan. Iguhit ang  kung ito ay tama at  naman kung ito ay mali. Pagsasagawa ng Performance Task
  • 5. ang kapaligiran. 2. Magtanim ng mga puno at halaman. Magtanim Ng Puno | Flexy Bear Original Awiting Pambata Nursery Rhymes & Songs - YouTube Bakit kailangan magtanim ng puno? - YouTube E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Guided Practice) Pair – Activity: Kumpletuhin ang tsart. Mgabigay ng 2-3 epekto ng mga sumuusnod na gawain. Gawain Epekto sa kapaligiran 1. Pagtatapon sa tamang lugar 2. Pagtatanim ng puno Pangkatang Gawain: Kopyahin at kumpletuhin ang graphic organizer Piliin sa Hanay B ang magiging epekto ng mga larawan sa Hanay A. Isulat ang iyong sagot sa isang malinis na papel. Gumawa ng liham pasasalamat sa ating panginoon sa pagbibigay niya sa atin ng mga likas na yaman. F. Paglinang sa Kabihasaan (Independent Practice) (Tungo sa Formative Assessment) Pagsasagawa ng Performance Task G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Application) Tumawag ng 5-6 na pares upang basahina ng kanilang sagot.  Ano-ano kaya ang mga hakbang sa pagtatanim? Bantay Kalikasan: Paano nga ba magtanim ng puno? - YouTube Pag-uulat ng nagawang output. Gumuhit ng isang bituin. Isulat sa loob nito ang mga paraan na magagawa mo upang mapangalagaan ang likas-yaman sa inyong komunidad. Gawin ito sa isang malinis na papel. Basahin ang anisulat sa loob ng iyong bituin. Pagsasagawa ng Performance Task H. Paglalahat ng Aralin (Generalization) Tandaan, ang pagtatanim ng puno ay solusyon sa  Paano mababawasan ang
  • 6. problema sab aha at ang pagtatapon ng basura sa tamang lugar ay solusyon upang mabawasana ng polusyon sa hangin at tubig. basura sa ating kalikasan? I. Pagtataya ng Aralin (Evaluation) Isulat ang tiitk T kung wasto ang isinasaad ng pangungusap at M kung hindi. 1. Ang pagtatanim ng puno ay nakakatulong upang mabawasana ng init ng panahon. 2. Kung tayo ay magtatapon ng basura ng tama, magkakaroon ng baha. 3. Isa sa mga sanhi ng climate change ay ang kawalan ng mga puno. 4. Bilang isang bata, i-asa na almang ang pagtatanim sa magulang. 5. Maaaring mabawasan ang polusyon sa hangin at tubig kung aayusin ang pagtatapon ng basura. Isulat ang tiitk T kung wasto ang isinasaad ng pangungusap at M kung hindi. 1. Ang paggamit ng eco bag ay isang malaking tulong upang mabawasana ng mga basura sa kapaligiran. 2. Ang pagrerecycle ay nakakatulong sa kalikasan. 3. Ang pagsesegregate ay ginagawa lamang sa paaralan at hindi sa tahanan. 4. Gumamit ng plastic bottle araw-arw para makatulong sa kalikasan. 5. Maaari tayong mag- recycle ng mga basura tulad ng plastic,at papel upang makatulong sa kalikasan. Isulat sa patlang ang salitang TAMA kung ang sumusunod na pahayag ay tama, at MALI naman kung ito ay mali. Isulat ang iyong sagot sa isang malinis na papel. _____ 1. Pagtatapon ng basura sa ilog. _____ 2. Pagtatanim ng mga bagong puno sa kagubatan. _____ 3. Paggamit ng dinamita sa pangingisda. _____ 4. Paglilinis ng kapaligiran sa komunidad. _____ 5. Paggawa ng pataba mula sa mga nabubulok na basura. Pag-uulat ng Performance Task J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation IV. MGA TALA V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na
  • 7. nakakuha ng 80% sa pagtataya. B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation. C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. D. Bilang ng mga mag- aaral na magpapatuloy sa remediation. E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?