SlideShare a Scribd company logo
Aralin 1
Kalagayan ng Bansa sa
Panahon ng
Pagsulat ng Akda
Layunin
natutukoy ang kalagayan ng
lipunan sa panahong nasulat ang
akda
1
2 naasusuri ang epekto ng akda
pagkatapos itong isulat
3
nailalarawan ang may-akda ayon
sa kaniyang talambuhay
F8 lesson llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
Pagganyak
mula sa The Popcorn Explosion
● Sino ang sumulat ng Florante at Laura?
● Ano ang taguri sa kanya?
● Bakit itinuturing na bayani si Balagtas?
Mahahalagang Tanong
● Paano naagiging magkaugnay ang pangyayari sa
lipunan at sa akdang isinulat noong panahong iyon?
● Paano nakaapekto ang karanasan ng may-akda sa
pagsulat ng kanyang katha?
● Paano masasabing bayani si Francisco Balagtas
Baltazar sa pagsulat ng Florante at Laura?
Pagtalakay
mula sa Pinterest
Pagtalakay
Pagtalakay
Pagtalakay
Pagsusuri para sa Gawain Opsyon 1:
● Ayon sa mga interes at karanasan sa trabaho ni
Francisco, ano sa palagay mo ang nakalalamang na
personalidad ng makata?
● Sa palagay ninyo, bakit siya nakulong kung ang tanging
kasalanan niya ay mahalin si Maria Asuncion Rivera?
● Bakit natin siya inaalala tuwing Linggo ng Wika?
Pagtalakay
Pagsusuri para sa Gawain Opsyon 2:
● Ano ang kasuotan ng inyong estatwa? Bakit iyan ang
naisip ninyo?
● Anong mga palamuti ang inilagay ninyo sa estatwa?
Bakit ito ang naisip ninyo?
● Bakit ganyan ang porma ng inyong estatwa? Ano ang
kahulugan niyan?
Pagtalakay
Sino si Francisco Baltazar?
Pagtalakay
Iba pang motibo ni Balagtas sa pagkatha ng Florante at Laura
Pagtalakay
Paglalapat
●Bakit mahalaga ang sensura para sa mga Espanyol
nang panahon ng kanilang pananakop sa Pilipinas?
●Nawala ba ang pgakakakilanlan ng ating panitikan
nang masakop ng Kastila? Patunayan.
●Paano nakakaapekto ang antas ng pamumuhay ng
mamamayan sa uri ng teksto na inilalathala sa
panahong iyon?
Bakit mahalagang basahin ang isang
lumang panitikan para sa pang-araw-araw
na pakikipagkomunikasyon?
Inaasahang Pagpapahalaga
Kadalasan, aksidente man o sadya, nakagagamit
ang mga may-akda ng mga wika o sitwasyon na
hawig sa lipunang ginagalawan nila sa kanilang
akda.
1
Kadalasan, ang karanasan ng may-akda ay may
malaking bahagi sa layunin ng kanyang katha.
Madalas, nais ng mga manunulat na ialarawan o
iparamdam ang nadarama sa mga mambabasa.
2
Inaasahang Pagpapahalaga
Si Balagtas ay bayani dahil ang likha niya ay naging
inspirasyon para sa mga nagbasa nito upang
mabuhay ang pagkamakabayan sa kanilang
damdamin.
3
Paglalagom
● Sa pagdating ng mga Kastila, ang lahat ng akdang pagano
ay itinuring na makasalanan kung kaya sila na rin ang
nagpakilala ng edukasyon upang mas mapalaganap ang
relihiyosong layunin.
● Dahil sa pagkabuhay ng damdaming mapagpalaya na
nakita sa panitikan ng mga Pilipino, isinailalim ng Espanya
ang sining na ito sa sensura.
● Ang kuwento ng bigong pag-iibigan nina Florante at Laura
ay salamin ng pagsintang nabalo ni Balagtas kay Maria
Asuncion Rivera dahil sa kaniyang mababang uri ng
katayuan sa lipunan at hikahos na pamumuhay
Kasunduan
Magsaliksik sa mga Pilipinong bayaning
naimpluwensiyahan ni Balagtas. Paano sila humanga kay
Francisco? Ikuwento sa klase sa susunod na sesyon.

More Related Content

PDF
Talambuhay, Apat na Himagsik, at Florante at Laura ni Francisco Balagtas.pdf
PPTX
734259649-Kaligirang-Pangkasaysayan-Ng-Florante-at-Laura.pptx
PPTX
Kaligirang-Kasaysayan.pptx
PPTX
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
PPTX
Q4_COT1_FIL8_FLORANTE AT LAURA.pptx
PPTX
Ppt ng sanhi at bunga ng unang markahan week 5
PPTX
FIL 8- 4.1.pptx
DOCX
abril 1-5, 2024.daily lesson plan in filipino 8
Talambuhay, Apat na Himagsik, at Florante at Laura ni Francisco Balagtas.pdf
734259649-Kaligirang-Pangkasaysayan-Ng-Florante-at-Laura.pptx
Kaligirang-Kasaysayan.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Q4_COT1_FIL8_FLORANTE AT LAURA.pptx
Ppt ng sanhi at bunga ng unang markahan week 5
FIL 8- 4.1.pptx
abril 1-5, 2024.daily lesson plan in filipino 8

Similar to F8 lesson llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll (20)

PPTX
Florante at Laura
PPTX
KALIGIRANG PANGKASAYSAYAN NG PANITIKAN SA PANAHON NG PANANAKOP NG ESPANYOL-WEEK1
PPTX
ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura.pptx
PPTX
FILIPINO 7 QUARTER 3 WEEK 1 Matatag curriculum
PPTX
MGA HIMAGSIK SA FLORANTE AT LAURA FINAL.pptx
PPTX
PPT_PART 2_MJ_FLORANTE AT LAURA TAUHAN FLORANTE LAURA MENANDRO.pptx
PPTX
ARALIN 1 Talambuhay ni Francisco Balagtas.pptx
PPTX
Q3-Aralin 1 FILIPINO MATATAG CURRICULUM.pptx
PPTX
g8-Pagsusulit-4rth QA. sa Florante at Laura
PPTX
FILIPINO7_Quarter3_Week1-eqc7k1 matatag.pptx
DOCX
Matatag Filipino 7 Quarter 2 Lesson Plan
PPTX
Florante at Laura ni Francisco Balagatspptx
PPTX
vdocuments.mx_talambuhay-ni-francisco-balagtas-590031942c69f.pptx
PPTX
Ang-Panahon-ng-Espanyol-sa-Panitikan-ng-Pilipinas.pptx
PPTX
WEEK 1 - Q4 - FILIPINO 8.pptxWEEK 1 - Q4 - FILIPINO 8.pptx
PDF
fl2kasaysayan-200506224454.pdf
PPTX
Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura
PPTX
fl2kasaysayaaaaaaaaaan-200506224454.pptx
PPTX
Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura.pptx
PPTX
filipino-week 2.pptx
Florante at Laura
KALIGIRANG PANGKASAYSAYAN NG PANITIKAN SA PANAHON NG PANANAKOP NG ESPANYOL-WEEK1
ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura.pptx
FILIPINO 7 QUARTER 3 WEEK 1 Matatag curriculum
MGA HIMAGSIK SA FLORANTE AT LAURA FINAL.pptx
PPT_PART 2_MJ_FLORANTE AT LAURA TAUHAN FLORANTE LAURA MENANDRO.pptx
ARALIN 1 Talambuhay ni Francisco Balagtas.pptx
Q3-Aralin 1 FILIPINO MATATAG CURRICULUM.pptx
g8-Pagsusulit-4rth QA. sa Florante at Laura
FILIPINO7_Quarter3_Week1-eqc7k1 matatag.pptx
Matatag Filipino 7 Quarter 2 Lesson Plan
Florante at Laura ni Francisco Balagatspptx
vdocuments.mx_talambuhay-ni-francisco-balagtas-590031942c69f.pptx
Ang-Panahon-ng-Espanyol-sa-Panitikan-ng-Pilipinas.pptx
WEEK 1 - Q4 - FILIPINO 8.pptxWEEK 1 - Q4 - FILIPINO 8.pptx
fl2kasaysayan-200506224454.pdf
Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura
fl2kasaysayaaaaaaaaaan-200506224454.pptx
Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura.pptx
filipino-week 2.pptx
Ad

More from CaspeJonalyn (14)

PPTX
SUiijihuhijuhujkhyujnbunkjnbhybMMATIVE.pptx
PPTX
Presentjuhygrdthgtdrfhygyfr65fuyfation.pptx
PPTX
F8 xbfhefbshcnjbcydcshsughsjjskxU16 L1.pptx
PPTX
SSG-PTA-PRESENTdcdndidjcufjijfrjATION.pptx
PPTX
RULES dedeuheuwehdwwjdeejwswkwwwuPPT.pptx
PPTX
ANG SAMPUNG KETOdnejdnedneddjidjedjNGIN.pptx
PPTX
Kahulugan at Katangijnan ng Pagbasa.pptx
PPTX
pananaliksikkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk.pptx
PPTX
Crop.pptxhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh
PPTX
f9 long quizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz.pptx
PPTX
Bilingguwalismo at Multilingguwalismo.pptx
PPTX
ANG SAMPUNG KETONGINnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn...
PPTX
pananaliksikkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk.pptx
PPTX
rizalllllllllllllllllllllllllllllll.pptx
SUiijihuhijuhujkhyujnbunkjnbhybMMATIVE.pptx
Presentjuhygrdthgtdrfhygyfr65fuyfation.pptx
F8 xbfhefbshcnjbcydcshsughsjjskxU16 L1.pptx
SSG-PTA-PRESENTdcdndidjcufjijfrjATION.pptx
RULES dedeuheuwehdwwjdeejwswkwwwuPPT.pptx
ANG SAMPUNG KETOdnejdnedneddjidjedjNGIN.pptx
Kahulugan at Katangijnan ng Pagbasa.pptx
pananaliksikkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk.pptx
Crop.pptxhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh
f9 long quizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz.pptx
Bilingguwalismo at Multilingguwalismo.pptx
ANG SAMPUNG KETONGINnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn...
pananaliksikkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk.pptx
rizalllllllllllllllllllllllllllllll.pptx
Ad

Recently uploaded (20)

PPTX
WEEK7-Q1-relihiyon sa sinaunang kabihasnan.pptx
PPTX
Gamit ng Wika sa Lipunan_Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pi...
PPTX
KASAYASAYAN PPTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT
PPTX
ARALING PANLIPUNAN_Q1 _WEEK 7-DAY 1.pptx
PPTX
AP8 Q1 Week 3-5 Kabihasnang Olmec.pptx
PPTX
PANITIKAN SA PANAHON NG KASARINLAN GRADE 9.pptx
PPTX
Kabihasnang_Tsino_Buo Kabihasnang_Tsino_Buo.pptx
PPTX
pagpapatupad ng sariling tungkulin bilang mamamayan
PPTX
AP8 Q1 Week 3-4 Kabihasnang Mycenaean.pptx
PPTX
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
DOCX
learning Activity Sheet for grade 2 q1 w7
PPTX
Week 1 Kahulugan ng Ekonomiks.pptxxxxxxx
PPTX
Grade 11 KASAYSAYAN NG WIKANG PAMBANSA.pptx
PPTX
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN AYON KAY M.A.K HALLIDAYGRADE-11.pptx
PPTX
COT-FILIPINO 3 Q 1 W8 -.pptxjncjbmasdbjsadbjkbd
PPTX
Q1 Week 7 Gregorio Del Pilar.pptxQ1 Week 7 Gregorio Del Pilar.pptxQ1 Week 7 G...
PPTX
WEEK 8-sanaysay at burador sa filipino 8.pptx
PPT
MAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxxxxxxtMAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxx...
PPTX
panitikang katutubo matatag filipino seveb
PPTX
WEEK 1 ARALIN 1: PISIKAL NA HEOGRAPIYA NG TIMOG-SILANGANG ASYA
WEEK7-Q1-relihiyon sa sinaunang kabihasnan.pptx
Gamit ng Wika sa Lipunan_Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pi...
KASAYASAYAN PPTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT
ARALING PANLIPUNAN_Q1 _WEEK 7-DAY 1.pptx
AP8 Q1 Week 3-5 Kabihasnang Olmec.pptx
PANITIKAN SA PANAHON NG KASARINLAN GRADE 9.pptx
Kabihasnang_Tsino_Buo Kabihasnang_Tsino_Buo.pptx
pagpapatupad ng sariling tungkulin bilang mamamayan
AP8 Q1 Week 3-4 Kabihasnang Mycenaean.pptx
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
learning Activity Sheet for grade 2 q1 w7
Week 1 Kahulugan ng Ekonomiks.pptxxxxxxx
Grade 11 KASAYSAYAN NG WIKANG PAMBANSA.pptx
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN AYON KAY M.A.K HALLIDAYGRADE-11.pptx
COT-FILIPINO 3 Q 1 W8 -.pptxjncjbmasdbjsadbjkbd
Q1 Week 7 Gregorio Del Pilar.pptxQ1 Week 7 Gregorio Del Pilar.pptxQ1 Week 7 G...
WEEK 8-sanaysay at burador sa filipino 8.pptx
MAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxxxxxxtMAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxx...
panitikang katutubo matatag filipino seveb
WEEK 1 ARALIN 1: PISIKAL NA HEOGRAPIYA NG TIMOG-SILANGANG ASYA

F8 lesson llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll

  • 1. Aralin 1 Kalagayan ng Bansa sa Panahon ng Pagsulat ng Akda
  • 2. Layunin natutukoy ang kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat ang akda 1 2 naasusuri ang epekto ng akda pagkatapos itong isulat 3 nailalarawan ang may-akda ayon sa kaniyang talambuhay
  • 4. Pagganyak mula sa The Popcorn Explosion ● Sino ang sumulat ng Florante at Laura? ● Ano ang taguri sa kanya? ● Bakit itinuturing na bayani si Balagtas?
  • 5. Mahahalagang Tanong ● Paano naagiging magkaugnay ang pangyayari sa lipunan at sa akdang isinulat noong panahong iyon? ● Paano nakaapekto ang karanasan ng may-akda sa pagsulat ng kanyang katha? ● Paano masasabing bayani si Francisco Balagtas Baltazar sa pagsulat ng Florante at Laura?
  • 9. Pagtalakay Pagsusuri para sa Gawain Opsyon 1: ● Ayon sa mga interes at karanasan sa trabaho ni Francisco, ano sa palagay mo ang nakalalamang na personalidad ng makata? ● Sa palagay ninyo, bakit siya nakulong kung ang tanging kasalanan niya ay mahalin si Maria Asuncion Rivera? ● Bakit natin siya inaalala tuwing Linggo ng Wika?
  • 10. Pagtalakay Pagsusuri para sa Gawain Opsyon 2: ● Ano ang kasuotan ng inyong estatwa? Bakit iyan ang naisip ninyo? ● Anong mga palamuti ang inilagay ninyo sa estatwa? Bakit ito ang naisip ninyo? ● Bakit ganyan ang porma ng inyong estatwa? Ano ang kahulugan niyan?
  • 12. Pagtalakay Iba pang motibo ni Balagtas sa pagkatha ng Florante at Laura
  • 14. Paglalapat ●Bakit mahalaga ang sensura para sa mga Espanyol nang panahon ng kanilang pananakop sa Pilipinas? ●Nawala ba ang pgakakakilanlan ng ating panitikan nang masakop ng Kastila? Patunayan. ●Paano nakakaapekto ang antas ng pamumuhay ng mamamayan sa uri ng teksto na inilalathala sa panahong iyon?
  • 15. Bakit mahalagang basahin ang isang lumang panitikan para sa pang-araw-araw na pakikipagkomunikasyon?
  • 16. Inaasahang Pagpapahalaga Kadalasan, aksidente man o sadya, nakagagamit ang mga may-akda ng mga wika o sitwasyon na hawig sa lipunang ginagalawan nila sa kanilang akda. 1 Kadalasan, ang karanasan ng may-akda ay may malaking bahagi sa layunin ng kanyang katha. Madalas, nais ng mga manunulat na ialarawan o iparamdam ang nadarama sa mga mambabasa. 2
  • 17. Inaasahang Pagpapahalaga Si Balagtas ay bayani dahil ang likha niya ay naging inspirasyon para sa mga nagbasa nito upang mabuhay ang pagkamakabayan sa kanilang damdamin. 3
  • 18. Paglalagom ● Sa pagdating ng mga Kastila, ang lahat ng akdang pagano ay itinuring na makasalanan kung kaya sila na rin ang nagpakilala ng edukasyon upang mas mapalaganap ang relihiyosong layunin. ● Dahil sa pagkabuhay ng damdaming mapagpalaya na nakita sa panitikan ng mga Pilipino, isinailalim ng Espanya ang sining na ito sa sensura. ● Ang kuwento ng bigong pag-iibigan nina Florante at Laura ay salamin ng pagsintang nabalo ni Balagtas kay Maria Asuncion Rivera dahil sa kaniyang mababang uri ng katayuan sa lipunan at hikahos na pamumuhay
  • 19. Kasunduan Magsaliksik sa mga Pilipinong bayaning naimpluwensiyahan ni Balagtas. Paano sila humanga kay Francisco? Ikuwento sa klase sa susunod na sesyon.