SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 18
รายวิชา โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ รหัสวิชา ว31104                                      กลุ่มสาระการเรี ยนรู้ วทยาศาสตร์
                                                                                                            ิ
โรงเรียนนารายณ์คาผงวิทยา                            ระดับชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2555
สาระที่ 7 หน่ วยที่ 8                             เรื่อง ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา                       เวลา 2.00 ชั่วโมง
มาตรฐาน ว 7.2 เข้า ใจความส าคัญ ของเทคโนโลยีอ วกาศที่ นามาใช้ใ นการส ารวจอวกาศและ
ทรัพยากรธรรมชาติ ด้านการเกษตรและการสื่ อสาร มีกระบวนการสื บเสาะหาความรู้และจิตวิทยา
ศาสตร์ สื่ อสารสิ่ งที่เรี ยนรู ้และนาความรู ้ไปใช้ประโยชน์อย่างมีคุณธรรมต่อชีวตและสิ่ งแวดล้อม ิ
วัน ............. ที.่ .....เดือน.....................พ.ศ. ...........   ผู้เขียน/ผู้สอน ครู ศักดิ์อนันต์ อนันตสุ ข
……………………………………………………………………………………………………….
สาระสาคัญ
            ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา เป็ นเทคโนโลยีอวกาศประเภทหนึ่ งที่ ได้มีการนามาใช้ประโยชน์
เพื่อการพยากรณ์ อากาศและรายการสภาพลมฟ้ าอากาศต่ างๆ รวมทั้งปรากฏการณ์ ธรรมชาติ ที่
เกี่ ย วข้องกับ ชั้นบรรยากาศของโลก ประเทศไทยได้มี ก ารนาดาวเที ย มอุ ตุนิย มวิท ยามาใช้เพื่ อ
ประโยชน์ทางด้านอุตุนิยมวิทยา การเกษตร การประมง และสิ่ งแวดล้อม

ตัวชี้วด
       ั
           2. สื บค้นและอธิ บายประโยชน์ของดาวเทียมในด้านต่าง ๆ

จุดประสงค์ การเรี ยนรู้
       บอกประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา และยกตัวอย่างประกอบได้

สาระการเรียนรู้
       - ดาวเทียมถูกนามาใช้ประโยชน์ในด้านอุตุนิยมวิทยา สารวจทรัพยากรโลก การสื่ อสารและ
บอกตาแหน่งของวัตถุบนโลก

เนือหา
   ้
           1. วัตถุประสงค์และหลักการของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
           2. ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาที่ประเทศไทยใช้
              2.1 ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาชนิดค้างฟ้ า
              2.2 ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาชนิดโคจรรอบโลกผ่านขั้วโลก
           3. ประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
การจัดกระบวนการเรียนรู้
1. ขั้นนาเข้ าสู่ บทเรียน
         1. ครู อธิบายความหมายของวิชาอุตุนิยมวิทยา (วิชาที่ ว่าด้ วยเรื่ องราวของบรรยากาศ ศึกษา
และติดตามบรรยากาศของโลกด้ วยวิธีการทางวิทยาศาสตร์ การเกิดปรากฏการณ์ ต่างๆ สภาพลมฟ้ า
อากาศที่เกี่ยวข้ องกับอุณหภูมิ เมฆ ฝน ลม หรื อพายุ)
         2. นักเรี ยนจับคู่ โดยผลัดกันบอกให้อีกคนหนึ่ งเขียนในหัวข้อ อุตุนิยมวิทยาจะต้องดาเนิ น
การอย่างไร
         3. ครู สุ่มเลือกนักเรี ยนออกมารายงานการดาเนิ นการอุตุนิยมวิทยา และนาเสนอแผนภาพ
การพยากรณ์ อ ากาศ และอภิ ป รายร่ ว มกัน ถึ ง ความจ าเป็ นที่ จ ะต้อ งใช้เ ทคโนโลยี ช่ ว ยในการ
อุตุนิยมวิทยา โดยเฉพาะดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
         4. ครู แจ้งตัวชี้วดให้นกเรี ยนทราบ
                           ั     ั

2. ขั้นสอน/กิจกรรม
        1. ครู อธิบายวัตถุประสงค์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา รายละเอียดในใบความรู้
        2. นักเรี ยนจัดกลุ่มๆ ละ 4 คน แต่ละกลุ่มจะได้รับบัตรคาถาม 4 ข้อ นักเรี ยนตอบคนละ 1
ข้อ และช่วยกันในกลุ่มตรวจสอบคาตอบก่อนส่ งลงกล่องรับคาตอบ แยกตามคาถาม
        3. ครู อ่านคาตอบของนักเรี ยนแต่ละข้อ พร้อมทั้งอภิปรายคาตอบร่ วมกันให้เกิดความเข้าใจ
ประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา หลักการรับส่ งข้อมูลของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาและประเทศ
ไทยมีการใช้ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาในด้านต่างๆ
        3. นักเรี ยนศึกษาเรื่ อง ความสามารถและความแตกต่างของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยากับเรดาร์
ตรวจอากาศ จากใบความรู้
4. ครู แบ่งนักเรี ยนเป็ น 6 กลุ่ม ตามภูมิภาคของประเทศไทย โดยให้จบฉลากเลื อกภาค   ั
ได้แก่ ภาคเหนื อ ภาคกลาง ภาคใต้ ภาคอีสาน ภาคตะวันตก หรื อภาคตะวันออก ให้สมาชิ กใน
กลุ่มร่ วมกันคิดและออกแบบแผนภาพการพยากรณ์อากาศในภาคที่แต่ละกลุ่มได้รับเลือกมา โดยให้
หาวัสดุอุปกรณ์ในห้องเรี ยน ประกอบการทาสัญลักษณ์ ต่างๆ ในแผนภาพ เช่ นใช้กระดาษสี ฟ้าตัด
เป็ นรู ปก้อนเมฆติดบนแผนภาพ และให้สมมติสภาพอากาศในภาคนั้น และช่ วงเวลานั้นๆ ว่าจะมี
                                               ั
ลักษณะอากาศแบบใด ทั้งนี้ตองให้สัมพันธ์กบแผนภาพที่ประดิษฐ์ข้ ึน
                                ้
          5. ครู ให้ตวแทนนักเรี ยนแต่ละกลุ่มมานาเสนอแผนภาพพร้อมทั้งชี้ อธิ บายสัญลักษณ์ต่างๆ
                     ั
ในแผนภาพว่าหมายถึงอะไร สภาพภูมิอากาศภาคที่ตนได้รับเลือกนั้นมีสภาพเช่นไร และให้สมาชิ ก
นักเรี ยนกลุ่มอื่นๆ แสดงความคิดเห็นในผลงานของกลุ่มที่ออกมานาเสนอได้
          6. ครู ให้คาแนะนา ชมเชย และให้คะแนนในแต่ละกลุ่ม กลุ่มที่ได้รับคะแนนสู งสุ ดให้นา
แผนภาพการพยากรณ์อากาศนั้นไปติดที่บอร์ ดหน้าห้อง
3. ขั้นสรุ ป
          1. ครู และนักเรี ยนร่ วมกันอภิปรายสรุ ป เรื่ อง ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา ทั้งแบบชนิ ดค้างฟ้ า
และชนิ ดโคจรรอบโลกผ่า นขั้วโลก ทั้ง สองมี หลัก การรั บ ส่ ง ข้อมู ล ระหว่า งดาวเที ย มกับ สถานี
ภาคพื้นดิ นเช่ นเดี ยวกัน ซึ่ ง ต่างก็ใ ห้ประโยชน์ต่อการดารงชี วิตของมนุ ษย์บนโลกในด้านต่างๆ
          2. ครู แ นะน านัก เรี ย นให้ ศึ ก ษาค้น คว้า รายละเอี ย ดเพิ่ ม เติ ม เกี่ ย วกับ เรื่ อ ง ดาวเที ย ม
อุตุนิยมวิทยา จาก หนังสื ออื่นๆ วารสาร เอกสาร ในห้องสมุด หรื อทางอินเทอร์เน็ต

สื่ อและแหล่ งการเรียนรู้
         1. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐาน โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ ของสถาบันส่ งเสริ ม
การสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (สสวท.)
         2. เอกสารประกอบการสอน/ใบความรู้
         3. สื่ อสิ่ งพิมพ์และเว็บไซต์ต่างๆ ทางอินเตอร์ เน็ตที่เกี่ยวข้อง

การวัดและประเมินผล
 การวัดผลประเมินผลด้าน                  วิธีการวัด                  เครื่ องมือวัด               เกณฑ์การผ่าน
1. ด้านความรู ้ความเข้าใจ    1.วัดจากแบบสรุ ปความคิด          1.แบบสรุ ปความคิดรวบ          1. ทาถูกต้องร้อยละ 70
                             รวบยอด/ใบงาน/กิจกรรม             ยอด/ใบงาน/กิจกรรม             ขึ้นไป
2. ด้านทักษะกระบวนการ        สังเกตจากการปฏิบติกิจกรรม
                                                  ั           แบบสังเกตพฤติกรรมการ          ได้คะแนนในระดับ 2
                             ในชั้นเรี ยน                     ทางาน                         ขึ้นไป

3. ด้านคุณลักษณะที่พึง       การสังเกตพฤติกรรมความ            แบบสังเกตพฤติกรรมความ ได้คะแนนในระดับ 2
ประสงค์                      สนใจ และตั้งใจเรี ยน             สนใจและตั้งใจเรี ยน   ขึ้นไป
กิจกรรมเสนอแนะ
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
ความคิดเห็นของผู้บังคับบัญชา

  ความเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระ                                      ความเห็นหัวหน้า                                ความเห็นรองผูอานวยการ
                                                                                                                             ้
    การเรี ยนรู้วทยาศาสตร์
                 ิ                                             กลุ่มบริ หารวิชาการ                               กลุ่มบริ หารวิชาการ
  ...................................................   ...................................................   ...................................................
  ...................................................   ...................................................   ...................................................
  ...................................................   ...................................................   ...................................................
ลงชื่อ....................................... ลงชื่อ....................................... ลงชื่อ.......................................
(นางจิรารัตน์ เชื่อมกระโทก)                            (นางเพิ่มศิริ งามยิง)         ่            (นายประเสริ ฐ สันทอง)

ความเห็นของผู้บริ หารโรงเรี ยน
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
                                                                    ลงชื่อ..........................................................
                                                                                    ( นายทันใจ ชูทรงเดช )
                                                                         ผูอานวยการโรงเรี ยนนารายณ์คาผงวิทยา
                                                                            ้
                                                                        .................../....................../.......................

More Related Content

PDF
Astroplan17
PDF
Astroplan16
PDF
Astroplan19
PDF
Astroplan10
PDF
Astroplan11
PDF
Astroplan14
PDF
Astroplan20
PDF
Astroplan15
Astroplan17
Astroplan16
Astroplan19
Astroplan10
Astroplan11
Astroplan14
Astroplan20
Astroplan15

What's hot (20)

PDF
Astroplan12
PDF
Astroplan13
PDF
Contentastrounit5
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ได้แรงบันดาลใจโทรทัศน์ครู ตอนพ่อมดกอบวิทย์
PDF
เอกสารประกอบการเรียนการสอนทฤษฎีความรู้ Tok วิทยาศาสตร์ ม.1 ขึ้นเว็บไซต์
PDF
Contentastrounit3
PDF
ชุดการเรียนรู้ พัฒนาความคิดสร้างสรรค์เรื่อง ซากดึกดำบรรพ์ โดยครูกอบวิทย์ พิร...
PDF
Physics Curriculum 53
PDF
แผน1สนามแม่เหล็ก
PDF
Contentastrounit2
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ไฟฟ้า
PDF
แผนวิวัฒนาการมนูษย์2.3
PDF
แผนการจัดการเรียนรุ้คุณธรรมนำความคิดเรื่องสารละลาย โดยใช้รูปแบบ 4 mat นายกอบว...
PDF
โครงสร้างสาระวิทย์ม.2
PDF
แผนระยะยาว ฟิสิกส์ ๓
DOC
1.บทนำ วิชาฟิสิกส์
DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ ฟิสิกส์ 1
PDF
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง รายวิชาฟิสิกส์ 2
PDF
ส่วนหน้าชุดกิจกรรม
Astroplan12
Astroplan13
Contentastrounit5
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ได้แรงบันดาลใจโทรทัศน์ครู ตอนพ่อมดกอบวิทย์
เอกสารประกอบการเรียนการสอนทฤษฎีความรู้ Tok วิทยาศาสตร์ ม.1 ขึ้นเว็บไซต์
Contentastrounit3
ชุดการเรียนรู้ พัฒนาความคิดสร้างสรรค์เรื่อง ซากดึกดำบรรพ์ โดยครูกอบวิทย์ พิร...
Physics Curriculum 53
แผน1สนามแม่เหล็ก
Contentastrounit2
แผนการจัดการเรียนรู้ไฟฟ้า
แผนวิวัฒนาการมนูษย์2.3
แผนการจัดการเรียนรุ้คุณธรรมนำความคิดเรื่องสารละลาย โดยใช้รูปแบบ 4 mat นายกอบว...
โครงสร้างสาระวิทย์ม.2
แผนระยะยาว ฟิสิกส์ ๓
1.บทนำ วิชาฟิสิกส์
แผนการจัดการเรียนรู้ ฟิสิกส์ 1
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง รายวิชาฟิสิกส์ 2
ส่วนหน้าชุดกิจกรรม
Ad

Similar to Astroplan18 (20)

PDF
โครงการ โครงงานสำรวจและปฏิบัติการ การประหยัดพลังงาน โรงเรียนซับบอนวิทยาคม
PDF
รายงานการประเมินตนเอง 2 54
PDF
นำเสนองานวิจัยประชุมวิชาการ มศว นายกอบวิทย์ พิริยะวัฒน์
PDF
สรุปผลงานโรงเรียนบ้านดู่ (สหราษฎร์วิทยา) ปีการศึกษา 2554
PDF
การขับเคลื่อนโรงเรียนนนทรีวิทยา สู่ระบบโรงเรียนมาตรฐานสากล โดย ครูกอบวิทย์ พิ...
PDF
แผน 3 อุณหภูมิ
DOC
รูปแบบการเรียนการสอนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง
DOC
ทักษะกระบวนการวิทย์
PDF
ภูมิศาสตร์ครูปานใจ
PDF
รายงานผลการจัดการเรียนรู้นวัตกรรมคุณธรรมนำความคิด เรื่องสารละลาย ชั้น ม.1 ครู...
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ ป.4-6 หน่วย 4+477+dltvsocp5+T2 p4 6-u04-soc
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ ประถม 4-6 หน่วย 4+494+dltvsocp6+T2 p4 6-u04-soc
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ ป.4-6 หน่วย 4+494+dltvsocp6+T2 p4 6-u04-soc
PDF
จุดเน้นที่ 4
PDF
จุดสิ้นสุดของการเริ่มต้นบนถนนครุวิจัย ของครูกอบวิทย์ พิริยะวัฒน์
PDF
Focus 5-55
PDF
แผนการสอน โมเมนตั้มและการชน หลักสูตร 2551
DOC
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
PDF
การศึกษาทางไกล
โครงการ โครงงานสำรวจและปฏิบัติการ การประหยัดพลังงาน โรงเรียนซับบอนวิทยาคม
รายงานการประเมินตนเอง 2 54
นำเสนองานวิจัยประชุมวิชาการ มศว นายกอบวิทย์ พิริยะวัฒน์
สรุปผลงานโรงเรียนบ้านดู่ (สหราษฎร์วิทยา) ปีการศึกษา 2554
การขับเคลื่อนโรงเรียนนนทรีวิทยา สู่ระบบโรงเรียนมาตรฐานสากล โดย ครูกอบวิทย์ พิ...
แผน 3 อุณหภูมิ
รูปแบบการเรียนการสอนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง
ทักษะกระบวนการวิทย์
ภูมิศาสตร์ครูปานใจ
รายงานผลการจัดการเรียนรู้นวัตกรรมคุณธรรมนำความคิด เรื่องสารละลาย ชั้น ม.1 ครู...
แผนการจัดการเรียนรู้ ป.4-6 หน่วย 4+477+dltvsocp5+T2 p4 6-u04-soc
แผนการจัดการเรียนรู้ ประถม 4-6 หน่วย 4+494+dltvsocp6+T2 p4 6-u04-soc
แผนการจัดการเรียนรู้ ป.4-6 หน่วย 4+494+dltvsocp6+T2 p4 6-u04-soc
จุดเน้นที่ 4
จุดสิ้นสุดของการเริ่มต้นบนถนนครุวิจัย ของครูกอบวิทย์ พิริยะวัฒน์
Focus 5-55
แผนการสอน โมเมนตั้มและการชน หลักสูตร 2551
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
การศึกษาทางไกล
Ad

More from SAKANAN ANANTASOOK (20)

PDF
เกมเติมคำ สำนวนไทย
PDF
วารสารและอนุสรณ์ปีการศึกษา 2562 นารายณ์คำผงวิทยา
PDF
ชุดฝึกทักษะสร้างสรรค์การออกแบบ เรื่อง เรียนรู้ Adobe photoshop cs6
PDF
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ ทฤษฎีของแสงและอัตราเร็วแสง
PDF
การสร้างองค์ความรู้ใหม่ทางประวัติศาสตร์ไทย
PDF
ชุดกิจกรรม เรื่อง รายงานการศึกษาค้นคว้า ชุด รูปแบบและจุดมุ่งหมายของรายงาน
PDF
ชุดการสอน เรื่อง ภูมิศาสตร์ทวีปอเมริกาเหนือ
PDF
บทเรียนการ์ตูน วิชาภาษาไทย ชุด เสียงในภาษา เรื่อง อักษรสามหมู่
PDF
สะเต็มศึกษากับดาราศาสตร์
PDF
Eratosthenes-on-vernal-equinox-report-thai-version
PDF
Korcorsor2557 รายชื่อผู้สมัคร ก.ค.ศ.
PDF
PISA2015THAILAND
PDF
TSMT Manual (คู่มือการปฏิบัติตนของครู สควค. ครูผู้สร้างสังคมแห่งการเรียนรู้)
PDF
TSMT Journal16 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 16)
PDF
TSMT Journal15 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 15)
PDF
TSMT Journal14 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 14)
PDF
TSMT Journal13 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 13)
PDF
TSMT Journal12 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 12)
PDF
TSMT Journal11 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 11)
PDF
TSMT Journal10 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 10)
เกมเติมคำ สำนวนไทย
วารสารและอนุสรณ์ปีการศึกษา 2562 นารายณ์คำผงวิทยา
ชุดฝึกทักษะสร้างสรรค์การออกแบบ เรื่อง เรียนรู้ Adobe photoshop cs6
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ ทฤษฎีของแสงและอัตราเร็วแสง
การสร้างองค์ความรู้ใหม่ทางประวัติศาสตร์ไทย
ชุดกิจกรรม เรื่อง รายงานการศึกษาค้นคว้า ชุด รูปแบบและจุดมุ่งหมายของรายงาน
ชุดการสอน เรื่อง ภูมิศาสตร์ทวีปอเมริกาเหนือ
บทเรียนการ์ตูน วิชาภาษาไทย ชุด เสียงในภาษา เรื่อง อักษรสามหมู่
สะเต็มศึกษากับดาราศาสตร์
Eratosthenes-on-vernal-equinox-report-thai-version
Korcorsor2557 รายชื่อผู้สมัคร ก.ค.ศ.
PISA2015THAILAND
TSMT Manual (คู่มือการปฏิบัติตนของครู สควค. ครูผู้สร้างสังคมแห่งการเรียนรู้)
TSMT Journal16 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 16)
TSMT Journal15 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 15)
TSMT Journal14 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 14)
TSMT Journal13 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 13)
TSMT Journal12 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 12)
TSMT Journal11 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 11)
TSMT Journal10 (วารสาร สควค. ฉบับที่ 10)

Astroplan18

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 18 รายวิชา โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ รหัสวิชา ว31104 กลุ่มสาระการเรี ยนรู้ วทยาศาสตร์ ิ โรงเรียนนารายณ์คาผงวิทยา ระดับชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2555 สาระที่ 7 หน่ วยที่ 8 เรื่อง ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา เวลา 2.00 ชั่วโมง มาตรฐาน ว 7.2 เข้า ใจความส าคัญ ของเทคโนโลยีอ วกาศที่ นามาใช้ใ นการส ารวจอวกาศและ ทรัพยากรธรรมชาติ ด้านการเกษตรและการสื่ อสาร มีกระบวนการสื บเสาะหาความรู้และจิตวิทยา ศาสตร์ สื่ อสารสิ่ งที่เรี ยนรู ้และนาความรู ้ไปใช้ประโยชน์อย่างมีคุณธรรมต่อชีวตและสิ่ งแวดล้อม ิ วัน ............. ที.่ .....เดือน.....................พ.ศ. ........... ผู้เขียน/ผู้สอน ครู ศักดิ์อนันต์ อนันตสุ ข ………………………………………………………………………………………………………. สาระสาคัญ ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา เป็ นเทคโนโลยีอวกาศประเภทหนึ่ งที่ ได้มีการนามาใช้ประโยชน์ เพื่อการพยากรณ์ อากาศและรายการสภาพลมฟ้ าอากาศต่ างๆ รวมทั้งปรากฏการณ์ ธรรมชาติ ที่ เกี่ ย วข้องกับ ชั้นบรรยากาศของโลก ประเทศไทยได้มี ก ารนาดาวเที ย มอุ ตุนิย มวิท ยามาใช้เพื่ อ ประโยชน์ทางด้านอุตุนิยมวิทยา การเกษตร การประมง และสิ่ งแวดล้อม ตัวชี้วด ั 2. สื บค้นและอธิ บายประโยชน์ของดาวเทียมในด้านต่าง ๆ จุดประสงค์ การเรี ยนรู้ บอกประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา และยกตัวอย่างประกอบได้ สาระการเรียนรู้ - ดาวเทียมถูกนามาใช้ประโยชน์ในด้านอุตุนิยมวิทยา สารวจทรัพยากรโลก การสื่ อสารและ บอกตาแหน่งของวัตถุบนโลก เนือหา ้ 1. วัตถุประสงค์และหลักการของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา 2. ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาที่ประเทศไทยใช้ 2.1 ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาชนิดค้างฟ้ า 2.2 ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาชนิดโคจรรอบโลกผ่านขั้วโลก 3. ประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
  • 2. การจัดกระบวนการเรียนรู้ 1. ขั้นนาเข้ าสู่ บทเรียน 1. ครู อธิบายความหมายของวิชาอุตุนิยมวิทยา (วิชาที่ ว่าด้ วยเรื่ องราวของบรรยากาศ ศึกษา และติดตามบรรยากาศของโลกด้ วยวิธีการทางวิทยาศาสตร์ การเกิดปรากฏการณ์ ต่างๆ สภาพลมฟ้ า อากาศที่เกี่ยวข้ องกับอุณหภูมิ เมฆ ฝน ลม หรื อพายุ) 2. นักเรี ยนจับคู่ โดยผลัดกันบอกให้อีกคนหนึ่ งเขียนในหัวข้อ อุตุนิยมวิทยาจะต้องดาเนิ น การอย่างไร 3. ครู สุ่มเลือกนักเรี ยนออกมารายงานการดาเนิ นการอุตุนิยมวิทยา และนาเสนอแผนภาพ การพยากรณ์ อ ากาศ และอภิ ป รายร่ ว มกัน ถึ ง ความจ าเป็ นที่ จ ะต้อ งใช้เ ทคโนโลยี ช่ ว ยในการ อุตุนิยมวิทยา โดยเฉพาะดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา 4. ครู แจ้งตัวชี้วดให้นกเรี ยนทราบ ั ั 2. ขั้นสอน/กิจกรรม 1. ครู อธิบายวัตถุประสงค์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา รายละเอียดในใบความรู้ 2. นักเรี ยนจัดกลุ่มๆ ละ 4 คน แต่ละกลุ่มจะได้รับบัตรคาถาม 4 ข้อ นักเรี ยนตอบคนละ 1 ข้อ และช่วยกันในกลุ่มตรวจสอบคาตอบก่อนส่ งลงกล่องรับคาตอบ แยกตามคาถาม 3. ครู อ่านคาตอบของนักเรี ยนแต่ละข้อ พร้อมทั้งอภิปรายคาตอบร่ วมกันให้เกิดความเข้าใจ ประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา หลักการรับส่ งข้อมูลของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาและประเทศ ไทยมีการใช้ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาในด้านต่างๆ 3. นักเรี ยนศึกษาเรื่ อง ความสามารถและความแตกต่างของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยากับเรดาร์ ตรวจอากาศ จากใบความรู้
  • 3. 4. ครู แบ่งนักเรี ยนเป็ น 6 กลุ่ม ตามภูมิภาคของประเทศไทย โดยให้จบฉลากเลื อกภาค ั ได้แก่ ภาคเหนื อ ภาคกลาง ภาคใต้ ภาคอีสาน ภาคตะวันตก หรื อภาคตะวันออก ให้สมาชิ กใน กลุ่มร่ วมกันคิดและออกแบบแผนภาพการพยากรณ์อากาศในภาคที่แต่ละกลุ่มได้รับเลือกมา โดยให้ หาวัสดุอุปกรณ์ในห้องเรี ยน ประกอบการทาสัญลักษณ์ ต่างๆ ในแผนภาพ เช่ นใช้กระดาษสี ฟ้าตัด เป็ นรู ปก้อนเมฆติดบนแผนภาพ และให้สมมติสภาพอากาศในภาคนั้น และช่ วงเวลานั้นๆ ว่าจะมี ั ลักษณะอากาศแบบใด ทั้งนี้ตองให้สัมพันธ์กบแผนภาพที่ประดิษฐ์ข้ ึน ้ 5. ครู ให้ตวแทนนักเรี ยนแต่ละกลุ่มมานาเสนอแผนภาพพร้อมทั้งชี้ อธิ บายสัญลักษณ์ต่างๆ ั ในแผนภาพว่าหมายถึงอะไร สภาพภูมิอากาศภาคที่ตนได้รับเลือกนั้นมีสภาพเช่นไร และให้สมาชิ ก นักเรี ยนกลุ่มอื่นๆ แสดงความคิดเห็นในผลงานของกลุ่มที่ออกมานาเสนอได้ 6. ครู ให้คาแนะนา ชมเชย และให้คะแนนในแต่ละกลุ่ม กลุ่มที่ได้รับคะแนนสู งสุ ดให้นา แผนภาพการพยากรณ์อากาศนั้นไปติดที่บอร์ ดหน้าห้อง 3. ขั้นสรุ ป 1. ครู และนักเรี ยนร่ วมกันอภิปรายสรุ ป เรื่ อง ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา ทั้งแบบชนิ ดค้างฟ้ า และชนิ ดโคจรรอบโลกผ่า นขั้วโลก ทั้ง สองมี หลัก การรั บ ส่ ง ข้อมู ล ระหว่า งดาวเที ย มกับ สถานี ภาคพื้นดิ นเช่ นเดี ยวกัน ซึ่ ง ต่างก็ใ ห้ประโยชน์ต่อการดารงชี วิตของมนุ ษย์บนโลกในด้านต่างๆ 2. ครู แ นะน านัก เรี ย นให้ ศึ ก ษาค้น คว้า รายละเอี ย ดเพิ่ ม เติ ม เกี่ ย วกับ เรื่ อ ง ดาวเที ย ม อุตุนิยมวิทยา จาก หนังสื ออื่นๆ วารสาร เอกสาร ในห้องสมุด หรื อทางอินเทอร์เน็ต สื่ อและแหล่ งการเรียนรู้ 1. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐาน โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ ของสถาบันส่ งเสริ ม การสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (สสวท.) 2. เอกสารประกอบการสอน/ใบความรู้ 3. สื่ อสิ่ งพิมพ์และเว็บไซต์ต่างๆ ทางอินเตอร์ เน็ตที่เกี่ยวข้อง การวัดและประเมินผล การวัดผลประเมินผลด้าน วิธีการวัด เครื่ องมือวัด เกณฑ์การผ่าน 1. ด้านความรู ้ความเข้าใจ 1.วัดจากแบบสรุ ปความคิด 1.แบบสรุ ปความคิดรวบ 1. ทาถูกต้องร้อยละ 70 รวบยอด/ใบงาน/กิจกรรม ยอด/ใบงาน/กิจกรรม ขึ้นไป 2. ด้านทักษะกระบวนการ สังเกตจากการปฏิบติกิจกรรม ั แบบสังเกตพฤติกรรมการ ได้คะแนนในระดับ 2 ในชั้นเรี ยน ทางาน ขึ้นไป 3. ด้านคุณลักษณะที่พึง การสังเกตพฤติกรรมความ แบบสังเกตพฤติกรรมความ ได้คะแนนในระดับ 2 ประสงค์ สนใจ และตั้งใจเรี ยน สนใจและตั้งใจเรี ยน ขึ้นไป
  • 4. กิจกรรมเสนอแนะ ............................................................................................................................................................. ............................................................................................................................................................. ความคิดเห็นของผู้บังคับบัญชา ความเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระ ความเห็นหัวหน้า ความเห็นรองผูอานวยการ ้ การเรี ยนรู้วทยาศาสตร์ ิ กลุ่มบริ หารวิชาการ กลุ่มบริ หารวิชาการ ................................................... ................................................... ................................................... ................................................... ................................................... ................................................... ................................................... ................................................... ................................................... ลงชื่อ....................................... ลงชื่อ....................................... ลงชื่อ....................................... (นางจิรารัตน์ เชื่อมกระโทก) (นางเพิ่มศิริ งามยิง) ่ (นายประเสริ ฐ สันทอง) ความเห็นของผู้บริ หารโรงเรี ยน ............................................................................................................................................................. ............................................................................................................................................................. ลงชื่อ.......................................................... ( นายทันใจ ชูทรงเดช ) ผูอานวยการโรงเรี ยนนารายณ์คาผงวิทยา ้ .................../....................../.......................