SlideShare a Scribd company logo
2
Most read
3
Most read
4
Most read
BAITANG
9
DETAILED
LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang
Nasyonal ng Las Piñas-
Gatchalian Annex
Baitang 9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 3, 2019
5:10-6:10 Mabini
6:10-7:10 Bonifacio
Markahan Una
Unang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunan at
layunin nito (kabutihang panlahat).
B. Pamantayan sa
Pagganap
(performance
Standard)
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang proyekto na
makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa
pangangailangang pangkabuhayan, kultural at kapayapaan
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa
kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan
Pang-unawa:
Naipaliliwanag ang Batayang Konsepto
Pagsasbuhay:
Naisasagawa ang isang proyektong makatutulong sa isang
pamayanan o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan,
pangkultura, at pangkapayapaan
D. Tiyak na Layunin
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa
kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan
II. NILALAMAN Modyul 1 : LAYUNIN NG LIPUNAN: KABUTIHANG PANLAHAT
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Gabay ng guro pahina 1-12
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
(Learners’ Module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 1-23
3. Mga pahina sa
Teksbuk (Textbook
pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other learning
resources)
Sipi ng kasabihan/ powerpoint presentaion
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
Pagsagot sa paunang pagtataya mula sa Modyul ng Mag-aaral Pahina 2-
4
pagsisimula ng
bagong aralin (Review
previous lesson)
Mga Sagot:
1. D 5. B 9. C
2. D 6. C 10. B
3. A 7. B
4. B 8. D
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin (Establishing
purpose for the
Lesson)
“Huwag kang makialam! Hindi mo pa ‘yan dapat pinakikialaman, bata ka
pa!”
Kung ikaw ang pagsasabihan nyan, ano ang iyong isasagot? At bakit?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
(Presenting
examples/instances of
the new lesson)
Gawain 1
1. Ilarawan ang isang matiwasay na lipunan para sa iyo. Isulat
mo ang mga
katangian ng isang matiwasay na lipunan.
2. Ipakita sa malikhaing pamamaraan. Maaaring gumawa
ng diorama
o kaya naman ay gumuhit ng isang blueprint.
3. Mahalagang maglakip ng maikling paglalarawan sa
ginawang representasyon
Gawain 2
RECIPE para sa MATIWASAY NA LIPUNAN… Ang magiging nilalaman
nito ay ang mga sumusunod:
• Sangkap na kinakailangan upang matiyak ang katiwasayan
ng lipunan
• Mga tiyak na sukat nito, katulad ng tasa, kutsara o kutsarita,
kilo, gramo, at iba pa.
• Pamamaraan kung paano magagamit ang mga sangkap
na inilagay .
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
(Discussing new
concept and
practicing skills # 1)
Mga larawan:
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
(Discussing new
concept and
practicing skills # 2)
Matapos ang gawain ay sagutin mo ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano ang iyong naging realisasyon matapos maisagawa ang
gawain?
2. Ano ang pinakamahalagang sangkap sa pagkakaroon ng
matiwasay na lipunan? Ipaliwanag.
3. Ano ang pinakamahalagang pamamaraan sa pagkakaroon
ng matiwasay na lipunan? Ipaliwanag.
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
Pangkatang Gawain
Unang pangkat- Paaralan
Gagawa ng isang skit na may
kinalaman sa paaralan at
ang bahagi nito sa pag-unlad
ng ekonimiya
Ikalawang pangkat- Simbahan
Magbabahagi ng isang parable
at kung ano ang kanilang
pang-unawa tungkol dito
Ikatlong pangkat- Pamilya
Hahanap ng mga larawan
ng iba’t ibang uri ng pamilya
Nuclear Family- binubuo ng
mga magulang at
kanilang mga walang
asawang anak
Joint/Extended Family- Binubuo
ng mga lolo, lola, mga magulang,
mga anak na may
asawa at walang asawa
Ikaapat na pangkat- Negosyo
Ikalimang pangkat- Pamahalaan
Panuto:
Sumulat ng maikling paglalarawan ng bawat isang institusyon o
sektor ng lipunan na naitala.
1. Pagkatapos, magsagawa ng pagsasaliksik sa mga ito,
maaaring sa silid-aklatan o sa internet upang matukoy ang
mga sumusunod:
a. Ano ang layunin ng bawat sektor?
b. Ano ang kontribusyon nito sa lipunan?
c. Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa kasalukuyan?
2. Ano ang kasalukuyang kalagayan nito sa ating bansa?
Ano ang ginagawa nito tungo sa pagkamit ng kanilang
layunin? Mayroon ba itong nagiging impluwensiya sa
mga mamamayan at naiambag na tulong sa pag-unlad ng
lipunan?
3. Nakatutulong ba ito sa pagkamit ng layunin ng
lipunan? Magsulat ng komprehensibong paliwanag.
1. Matapos nito ay gumawa ng isang komprehensibong
ulat tungkol dito o maaari
naman isang dokumentaryo na maaaring i-post sa social
networking sites.
2. Matapos maisagawa ang kabuuang proseso ay sagutin
ang mga sumusunod na tanong:
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay (Finding
practical applications
Pakikinig ng awitin “Bayan Ko”
Ano ang mensahe ng awitin?
of concept and skills in
daily living)
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalizations)
Pagpapakita ng isang klarawan (Ano ang iyong magagawa para sa
bayan?)
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating learning
assessment)
a. Ano ang maitutulong ng mga sektor ng lipunan na nabanggit
sa pagkamit ng layunin ng lipunan?
b. Ano ang maaaring maganap kung hindi matutupad ng mga
sektor na ito ang kanilang mga tungkulin sa lipunan?
c. Paano matitiyak na makatutulong ang lahat ng sektor na ito
upang gawing matiwasay ang lipunan?
d. Kung magkakaroon ng iisang layunin ang lahat ng sektor na
nabanggit, ano kaya ang layunin na ito?
e. e. Paano makatutulong ang mga sektor na ito ng lipunan sa
pagkamit ng kaganapan ng iyong pagkatao?
A. Karagdagang gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities
for application and
remediation)
Dalhin ang libro sa ESP at kwaderno.
• Ano ano ang mga elemento ng kabutihang panlahat?
• Ibigay ang mga hadlang sa pagkamit ng kabutihang panlahat.
• Ibigay ang mga kundisyon sa pagkamit ng kabutihang panlahat.
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
___ Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
___ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya
ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
Pagsasadula
Kolaboratibong pagkatuto
Iba’t-ibang pagtuturo
Lektyur
Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang
aking naranasan na
solusyonan sa tulong
aking punong-guro at
superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa guro?
Lokal na bidyo
Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
ANDRELYN E. DIAZ DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

More Related Content

PPTX
Grade 9 ESP MODULE 1
PDF
EsP DLL 9 Mod 1-Lloyd.pdf
DOCX
ESP 9 Module 2 (Session 1)
DOCX
DLL EsP 9
PPTX
Modyul 1 Layunin ng Lipunan:Kabutihang Panlahat
DOCX
ESP 9 MODYUL 3
DOCX
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
PPTX
EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
Grade 9 ESP MODULE 1
EsP DLL 9 Mod 1-Lloyd.pdf
ESP 9 Module 2 (Session 1)
DLL EsP 9
Modyul 1 Layunin ng Lipunan:Kabutihang Panlahat
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat

What's hot (20)

PPTX
EsP 9-Modyul 1
DOCX
DLL in ESP Grade 9
PDF
Es p grade 9 3rd quarter
PDF
Esp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
PPTX
EsP-Modyul 3
PDF
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
PPTX
EsP 9-Modyul 4
DOCX
Esp 9 q2 - summative test
PPTX
EsP 9-Modyul 2
PPTX
ESP 9 Modyul10 Kagalingan sa Paggawa
PDF
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 8 Teacher's Guide
PPTX
Katarungang panlipunan
PPTX
Ano ang dignidad esp g10
PPTX
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
DOC
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
PPTX
Quarter 4 Week 1-2 AP 10.pptx
PPTX
Sekswalidad ng tao.pptx
DOCX
Sample Semi-Detailed LP EsP 7
PDF
ESP MELCs Grade 10.pdf
PPTX
ANG DIGNIDAD NG TAO ESP.pptx
EsP 9-Modyul 1
DLL in ESP Grade 9
Es p grade 9 3rd quarter
Esp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
EsP-Modyul 3
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
EsP 9-Modyul 4
Esp 9 q2 - summative test
EsP 9-Modyul 2
ESP 9 Modyul10 Kagalingan sa Paggawa
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 8 Teacher's Guide
Katarungang panlipunan
Ano ang dignidad esp g10
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
Quarter 4 Week 1-2 AP 10.pptx
Sekswalidad ng tao.pptx
Sample Semi-Detailed LP EsP 7
ESP MELCs Grade 10.pdf
ANG DIGNIDAD NG TAO ESP.pptx
Ad

Similar to ESP 9 Module 1 (20)

DOC
ESP 9 MODYUL 1
DOC
ESP 9 Module 1 (session 2)
DOC
ESP 9 MODYUL 1
DOCX
AP8_Q1_W1.docxfcydfrgjjtfvjyfngsejhtfghyhhh
DOCX
CUR MAP ESP 9.docxVFVFFVC CS DSDSVDVDVDVD
DOCX
Module 4 session 3
DOCX
EsP DLL 9 Mod 1-ERMZ .docx
DOCX
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
PDF
Curriculum map- Edukasyon sa Pagapakatao
DOCX
DAILY LESSON LOG ESP 9.LESSON PLAN FINAL
PDF
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Values Education 9 LM
DOCX
ESP 9_Q1_CURRICULUM MAP.docx
PPTX
ESP 9 Q1 WEEK 2.pptx Unang Markahan – Ikalawang Linggo Layunin ng Lipunan: K...
PPTX
ESP 9 Q1 WEEK 2.pptxUnang Markahan – Ikalawang Linggo Layunin ng Lipunan: Ka...
PPTX
ESP 9 Q1 WEEK 2.pptxUnang Markahan – Unang Linggo Layunin ng Lipunan: Kabuti...
DOCX
Edukasyon sa Pagpapakatao DLL 9 Module 9
DOCX
esp-9-modyul-1-dll.docx34567899000000000
PDF
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
PDF
( VALUES EDUCATION-9) EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO - 9
ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 MODYUL 1
AP8_Q1_W1.docxfcydfrgjjtfvjyfngsejhtfghyhhh
CUR MAP ESP 9.docxVFVFFVC CS DSDSVDVDVDVD
Module 4 session 3
EsP DLL 9 Mod 1-ERMZ .docx
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
Curriculum map- Edukasyon sa Pagapakatao
DAILY LESSON LOG ESP 9.LESSON PLAN FINAL
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Values Education 9 LM
ESP 9_Q1_CURRICULUM MAP.docx
ESP 9 Q1 WEEK 2.pptx Unang Markahan – Ikalawang Linggo Layunin ng Lipunan: K...
ESP 9 Q1 WEEK 2.pptxUnang Markahan – Ikalawang Linggo Layunin ng Lipunan: Ka...
ESP 9 Q1 WEEK 2.pptxUnang Markahan – Unang Linggo Layunin ng Lipunan: Kabuti...
Edukasyon sa Pagpapakatao DLL 9 Module 9
esp-9-modyul-1-dll.docx34567899000000000
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 (LM)
( VALUES EDUCATION-9) EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO - 9
Ad

More from andrelyn diaz (20)

DOCX
LAC PLAN.docx
DOC
Guidance action plan 21-22.doc
DOCX
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
PPTX
G.Bermudo.pptx
DOCX
Mental Health letter and proposal.docx
DOCX
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
DOCX
Module 15 session 2
DOCX
Module 15 session 1
DOCX
Bp form 400 2020
DOCX
Module 7 session 2
DOCX
Module 7 session 1
DOCX
Module 6 session 4
DOCX
Module 6 session 3
DOCX
Module 6 session 2
DOCX
Module 6 session 1
DOCX
Module 9 session 1
DOCX
Module 9 session 2
DOCX
Module 9 session 3
DOCX
Module 10 session 1
DOCX
Module 10 session 2
LAC PLAN.docx
Guidance action plan 21-22.doc
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
G.Bermudo.pptx
Mental Health letter and proposal.docx
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
Module 15 session 2
Module 15 session 1
Bp form 400 2020
Module 7 session 2
Module 7 session 1
Module 6 session 4
Module 6 session 3
Module 6 session 2
Module 6 session 1
Module 9 session 1
Module 9 session 2
Module 9 session 3
Module 10 session 1
Module 10 session 2

Recently uploaded (20)

DOCX
learning Activity Sheet for grade 2 q1 w7
PPT
MAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxxxxxxtMAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxx...
PPTX
Araling Panlipunan Grade 5 Pinagmulan ng Sinaunang Pilipino
PPTX
grade 8 sunflower power VAL-ED Q1 L2.pptx
PPTX
GRADE _ 5 _ Q 1 _ W 4 _ A P _ TEST.pptx
PPTX
Mga Gamit ng Wika sa Lipunan (cohesive).pptx
PPTX
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 3 ESTRUKTURANG PANLIPUNAN SA IBA'T IBANG BAHAG...
PPTX
CBDRRM_4Yugto_Presentation by msotano.pptx
PPTX
pagpapatupad ng sariling tungkulin bilang mamamayan
PPTX
Pagtitipid_PowerPoint Presentation in values education 8
PPTX
AP8 Q1 Week 3-5 Kabihasnang Olmec.pptx
PPTX
AP8 Q1 Week 3-4 Kabihasnang Mycenaean.pptx
PDF
Values Education Learning Answer Sheet Quarter 1 Week 7
PPTX
Good manners and right conduct grade three
PPTX
Cohesive Device_komunikasyon sa wikang filipino.pptx
PPTX
QUIZZ BEEbuwanngwikangpambansaagosto2025.pptx
PDF
south korea kasaysayan , pamahalaan, kaugalian at tradisyon Brochure
PPT
TEKSTONG BISWAL iba't ibang uri komiksbilang tekstong biswal.ppt
PPTX
Positibong Pananaw Gabay ang Pamilya.pptx
PPTX
G5Q1W7 PPT EPP-ICT (MATATAG)@Sir Ims.pptx
learning Activity Sheet for grade 2 q1 w7
MAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxxxxxxtMAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxx...
Araling Panlipunan Grade 5 Pinagmulan ng Sinaunang Pilipino
grade 8 sunflower power VAL-ED Q1 L2.pptx
GRADE _ 5 _ Q 1 _ W 4 _ A P _ TEST.pptx
Mga Gamit ng Wika sa Lipunan (cohesive).pptx
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 3 ESTRUKTURANG PANLIPUNAN SA IBA'T IBANG BAHAG...
CBDRRM_4Yugto_Presentation by msotano.pptx
pagpapatupad ng sariling tungkulin bilang mamamayan
Pagtitipid_PowerPoint Presentation in values education 8
AP8 Q1 Week 3-5 Kabihasnang Olmec.pptx
AP8 Q1 Week 3-4 Kabihasnang Mycenaean.pptx
Values Education Learning Answer Sheet Quarter 1 Week 7
Good manners and right conduct grade three
Cohesive Device_komunikasyon sa wikang filipino.pptx
QUIZZ BEEbuwanngwikangpambansaagosto2025.pptx
south korea kasaysayan , pamahalaan, kaugalian at tradisyon Brochure
TEKSTONG BISWAL iba't ibang uri komiksbilang tekstong biswal.ppt
Positibong Pananaw Gabay ang Pamilya.pptx
G5Q1W7 PPT EPP-ICT (MATATAG)@Sir Ims.pptx

ESP 9 Module 1

  • 1. BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas- Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras Hunyo 3, 2019 5:10-6:10 Mabini 6:10-7:10 Bonifacio Markahan Una Unang Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Nilalaman (Content Standard) Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunan at layunin nito (kabutihang panlahat). B. Pamantayan sa Pagganap (performance Standard) Naisasagawa ng mag-aaral ang isang proyekto na makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan, kultural at kapayapaan C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) Pangkaalaman: Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat Pangkasanayan: Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan Pang-unawa: Naipaliliwanag ang Batayang Konsepto Pagsasbuhay: Naisasagawa ang isang proyektong makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan, pangkultura, at pangkapayapaan D. Tiyak na Layunin Pangkaalaman: Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat Pangkasanayan: Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan II. NILALAMAN Modyul 1 : LAYUNIN NG LIPUNAN: KABUTIHANG PANLAHAT KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) A. Sanggunian (References) 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teachers’ Guide) Gabay ng guro pahina 1-12 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral (Learners’ Module) Modyul ng Mag-aaral Pahina 1-23 3. Mga pahina sa Teksbuk (Textbook pages) 4. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Process (Additional materials from learners’ portal) B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other learning resources) Sipi ng kasabihan/ powerpoint presentaion III. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o Pagsagot sa paunang pagtataya mula sa Modyul ng Mag-aaral Pahina 2- 4
  • 2. pagsisimula ng bagong aralin (Review previous lesson) Mga Sagot: 1. D 5. B 9. C 2. D 6. C 10. B 3. A 7. B 4. B 8. D B. Paghahabi ng layunin sa aralin (Establishing purpose for the Lesson) “Huwag kang makialam! Hindi mo pa ‘yan dapat pinakikialaman, bata ka pa!” Kung ikaw ang pagsasabihan nyan, ano ang iyong isasagot? At bakit? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples/instances of the new lesson) Gawain 1 1. Ilarawan ang isang matiwasay na lipunan para sa iyo. Isulat mo ang mga katangian ng isang matiwasay na lipunan. 2. Ipakita sa malikhaing pamamaraan. Maaaring gumawa ng diorama o kaya naman ay gumuhit ng isang blueprint. 3. Mahalagang maglakip ng maikling paglalarawan sa ginawang representasyon Gawain 2 RECIPE para sa MATIWASAY NA LIPUNAN… Ang magiging nilalaman nito ay ang mga sumusunod: • Sangkap na kinakailangan upang matiyak ang katiwasayan ng lipunan • Mga tiyak na sukat nito, katulad ng tasa, kutsara o kutsarita, kilo, gramo, at iba pa. • Pamamaraan kung paano magagamit ang mga sangkap na inilagay . D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (Discussing new concept and practicing skills # 1) Mga larawan: E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (Discussing new concept and practicing skills # 2) Matapos ang gawain ay sagutin mo ang mga sumusunod na tanong: 1. Ano ang iyong naging realisasyon matapos maisagawa ang gawain? 2. Ano ang pinakamahalagang sangkap sa pagkakaroon ng matiwasay na lipunan? Ipaliwanag. 3. Ano ang pinakamahalagang pamamaraan sa pagkakaroon ng matiwasay na lipunan? Ipaliwanag. F. Paglinang sa Kabihasnan (Formative Assessment) Pangkatang Gawain Unang pangkat- Paaralan Gagawa ng isang skit na may kinalaman sa paaralan at ang bahagi nito sa pag-unlad ng ekonimiya
  • 3. Ikalawang pangkat- Simbahan Magbabahagi ng isang parable at kung ano ang kanilang pang-unawa tungkol dito Ikatlong pangkat- Pamilya Hahanap ng mga larawan ng iba’t ibang uri ng pamilya Nuclear Family- binubuo ng mga magulang at kanilang mga walang asawang anak Joint/Extended Family- Binubuo ng mga lolo, lola, mga magulang, mga anak na may asawa at walang asawa Ikaapat na pangkat- Negosyo Ikalimang pangkat- Pamahalaan Panuto: Sumulat ng maikling paglalarawan ng bawat isang institusyon o sektor ng lipunan na naitala. 1. Pagkatapos, magsagawa ng pagsasaliksik sa mga ito, maaaring sa silid-aklatan o sa internet upang matukoy ang mga sumusunod: a. Ano ang layunin ng bawat sektor? b. Ano ang kontribusyon nito sa lipunan? c. Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa kasalukuyan? 2. Ano ang kasalukuyang kalagayan nito sa ating bansa? Ano ang ginagawa nito tungo sa pagkamit ng kanilang layunin? Mayroon ba itong nagiging impluwensiya sa mga mamamayan at naiambag na tulong sa pag-unlad ng lipunan? 3. Nakatutulong ba ito sa pagkamit ng layunin ng lipunan? Magsulat ng komprehensibong paliwanag. 1. Matapos nito ay gumawa ng isang komprehensibong ulat tungkol dito o maaari naman isang dokumentaryo na maaaring i-post sa social networking sites. 2. Matapos maisagawa ang kabuuang proseso ay sagutin ang mga sumusunod na tanong: G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Finding practical applications Pakikinig ng awitin “Bayan Ko” Ano ang mensahe ng awitin?
  • 4. of concept and skills in daily living) H. Paglalahat ng Aralin (Generalizations) Pagpapakita ng isang klarawan (Ano ang iyong magagawa para sa bayan?) I. Pagtataya ng Aralin (Evaluating learning assessment) a. Ano ang maitutulong ng mga sektor ng lipunan na nabanggit sa pagkamit ng layunin ng lipunan? b. Ano ang maaaring maganap kung hindi matutupad ng mga sektor na ito ang kanilang mga tungkulin sa lipunan? c. Paano matitiyak na makatutulong ang lahat ng sektor na ito upang gawing matiwasay ang lipunan? d. Kung magkakaroon ng iisang layunin ang lahat ng sektor na nabanggit, ano kaya ang layunin na ito? e. e. Paano makatutulong ang mga sektor na ito ng lipunan sa pagkamit ng kaganapan ng iyong pagkatao? A. Karagdagang gawain para sa takdang aralin/remediation (Additional activities for application and remediation) Dalhin ang libro sa ESP at kwaderno. • Ano ano ang mga elemento ng kabutihang panlahat? • Ibigay ang mga hadlang sa pagkamit ng kabutihang panlahat. • Ibigay ang mga kundisyon sa pagkamit ng kabutihang panlahat. IV. MGA TALA (Remarks) V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___ Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? ___ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? Pagsasadula Kolaboratibong pagkatuto Iba’t-ibang pagtuturo Lektyur Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking naranasan na solusyonan sa tulong aking punong-guro at superbisor? ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? Lokal na bidyo Resaykel na kagamitan Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: ANDRELYN E. DIAZ DR. VIOLETA M. GONZALES Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge