SlideShare a Scribd company logo
2
Most read
3
Most read
4
Most read
BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-
Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 25, 2018
5:10-6:10 Mabini
6:10-7:10 Luna
Markahan Una
Ikatlong Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa kung bakit may
lipunang pulitikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity
at Prinsipyo ng Pagkakaisa.
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
standard)
Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang magaaral kung ang
Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, baranggay/pamayanan, at
lipunan/bansa
gamit ang case study.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Pangkaalaman:
Nakikilala ang sariling pagkaunawa sa:
a. Lipunang pulitikal
b. Prinsipyo ng Subsidiarity
c. Prinsipyo ng Pagkakaisa
Pangkasanayan:
Natataya ang pag-iral o kawalan sa pamilya, paaralan,
baranggay, pamayanan, o lipunan/bansa ng:
a. Prinsipyo ng Subsidiarity
b. Prinsipyo ng Pagkakaisa
Pang-unawa:
Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng
Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa
pamilya, paaralan, pamayanan
(baranggay), at lipunan/bansa
Pagsasbuhay:
Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo
ng Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at
lipunan/bansa
D. Mga Tiyak na Layunin
Pagsasbuhay:
Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo ng
Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at
lipunan/bansa
II. NILALAMAN
MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYONG
SUBSIDIARITY AT PRINSIPYONG PAGKAKAISA
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng guro pahina 13-20
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners
module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 32-34
3. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Video clip, mga larawan at mga kasabihan
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other
learning resources)
Speaker, TV, Lapel, Laptop
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review previous
lessons)
 Ano ang lipunan?
“Mga taong iisa ang tunguhin at layunin”
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the lesson)
 Ano ang inyong masasabi sa inyong napanood na “Bayan
Ko”?
 Kailan masasabing umiiral ang solidarity?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(presenting
examples/instances of
the new lesson)
 Ibigay ang iyong sariling pananaw sa mga salitang nasa
ibaba.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
(Discussing new
concepts and
practicing skills #1)
Ang prinsipyo ng solidarity ay nagbibigay diin sa
kabutihang panlahat, tungkulin, kooperasyon,
at pagkakapantay-pantay. Ito ang mag-aakay
sa estado upang itaguyod ang kabutihang
panlahat kahit na kung minsan ay maisakripisyo
ang kapakinabangan ng ilang indibidwal.
Ang prinsipyo ng subsidiarity ay nagbibigay
diin sa katauhan ng isang indibidwal, karapatan,
privacy, at kalayaan. Ito ang mag-aakay sa
estado na igalang at pangalagaan ang mga
likas na karapatan ng bawat indibidwal at
ng pamilya na naaayon sa kabutihang panlahat.
Dagdag pa nito, mahalagang panatilihin
ang balanse ng dalawang ito upang higit
na mabigyang pansin ang pagkakamit
ng kabutihang panlahat at pagkilala
sa dignidad ng tao.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new
concept and practicing
skills #2)
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
Ano ang masasabi mo sa larawan?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay(Finding
applications of concept
and skills in daily living)
Paghinuha ng Batayang Konsepto
 Gamit ang isang graphic organizer ipapakita kung paano
naaabot ng lipunang political ang tunguhin ng kabutihang
panlahat
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalizations)
 Pag-uugnay ng Batayang Konsepto sa pag-unlad ko bilang
tao
1. Ano ang kabuluhan ng batayang konsepto sa aking
pag-unlad bilang tao?
2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang mailapat
ang aking mga pagkatuto sa modyul na ito?
I. Pagtataya ng Aralin
Aralin ( Evaluating
Learning assessment)
Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong.
Piliin ang pinakaangkop na sagot at isulat ang titik nito sa iyong kuwaderno.
1. Saan inihambing ang isang pamayanan?
a) Pamilya c. Barkadahan
b) Organisasyon d. Magkasintahan
2. Ang mahusay na pamamahala ay may kilos na ito.
a) Mula sa mamamayan patungo sa namumuno
b) Mula sa namumuno patungo sa mamamayan
c) Sabay
d) Mula sa mamamayan para sa nasa mamamayan
3. Nasa kanilang kamay ang tungkulin na pangalagaan ang
nabubuong kasaysayan ng pamayanan.
a) Mga Batas c. Kabataan
b) Mamamayan d. Pinuno
4. Ang dahilan ng pagiging pinuno ng isang indibidwal ay…
a) Personal na katangiang pinagtitiwalaan ng pamayanan
b) Angking talino at kakayahan
c) Pagkapanalo sa halalan
d) Kakayahang gumawa ng batas
5. Siya ay isang halimbawa ng may puso para sa lipunan dahil sa
adbokasiya niya ng pagkilala sa tao lagpas sa kulay ng balat.
a) Ninoy Aquino c. Martin Luther King
b) Malala Yuosafzai d. Nelson Mandela
6. Ang tunay na “boss” sa isang lipunang pampolitika ay ang…
a) mamamayan c. pangulo at mamamayan
b) pangulo d. halal ng bayan
7. Ito ay ang proseso ng paghahanap sa kabutihang panlahat at
pagsasaayos ng sarili at ng pamayanan upang higit na matupad ang
layuning ito
a) Lipunang Pulitikal b) Pamayanan
c) Komunidad d) Pamilya
8. Ito ay mga halimbawa ng Prinsipyo ng Subsidiarity, maliban sa…
a) pagsasapribado ng mga gasolinahan
b) pagsisingil ng buwis
c) pagbibigay daan sa Public Bidding
d) pagkakaloob ng lupang matitirikan para sa pabahay
10.Ito ay mga halimbawa ng Prinsipyo ng Solidarity, maliban sa…
a) sama-samang pagtakbo para sa kalikasan
b) pagkakaroon ng kaalitan
c) bayanihan at kapit-bahayan
d) pagkakaroon ng panahon sa pagpupulong
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin/
remediation (Additional
activities for application
and remediation)
Ipapagawa ang pahina 34, Gawain 7 bilang takdang aralin
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istrate-
hiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

More Related Content

DOCX
ESP 9 MODYUL 3
DOCX
ESP 9 Module 2 (Session 1)
DOC
ESP 9 Module 1
PDF
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
PPTX
ESP 9 3rd Qtr Week 14 Day 1 MODYUL 12 PAMAMAHALA SA PAGGAMIT NG ORAS.pptx
PDF
Es p grade 9 3rd quarter
PPTX
EsP 9, Modyul 11: Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid, at Wastong Pamamahala ...
PPTX
Es p 9 Modyul 15 Lokal at Global na Demand
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 Module 2 (Session 1)
ESP 9 Module 1
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
ESP 9 3rd Qtr Week 14 Day 1 MODYUL 12 PAMAMAHALA SA PAGGAMIT NG ORAS.pptx
Es p grade 9 3rd quarter
EsP 9, Modyul 11: Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid, at Wastong Pamamahala ...
Es p 9 Modyul 15 Lokal at Global na Demand

What's hot (20)

DOCX
DLL EsP 9
PPTX
ESP 9 QUARTER 4, LAS 3.pptx
PPTX
ESP 10 Q3-M1 Pagmamahal sa Diyos.pptx
PDF
ESP MELCs Grade 9.pdf
PPTX
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
PPTX
EsP-Modyul 3
PPTX
ESP 10-QUARTER 4- SEKSUWALIDAD
PPTX
G9 3.1 slide show
PDF
ESP-9-MODYUL-7-ANG-PAGGAWA-Bilang-Paglilingkod-at-Pagtaguyod-ng-Dignidad-ng-T...
PPTX
EsP 9-Modyul 5
DOCX
DLL in ESP 10
PPTX
Modyul 7 paggawa bilang paglilingkod
PPTX
MODYUL 3.pptx
PPTX
EsP 9-Modyul 8
PPTX
Lesson 1 pagpapahalaga at birtud
PPTX
ESP9(3rd) SUMMATIVE TEST).pptx
PPTX
EsP 10 Modyul 1
PPTX
Modyul8 pakikilahokatbolunterismo
PPTX
Mataas na Gamit at Tunguhin ng Isip at Kilos Loob.pptx
PPTX
EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
DLL EsP 9
ESP 9 QUARTER 4, LAS 3.pptx
ESP 10 Q3-M1 Pagmamahal sa Diyos.pptx
ESP MELCs Grade 9.pdf
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
EsP-Modyul 3
ESP 10-QUARTER 4- SEKSUWALIDAD
G9 3.1 slide show
ESP-9-MODYUL-7-ANG-PAGGAWA-Bilang-Paglilingkod-at-Pagtaguyod-ng-Dignidad-ng-T...
EsP 9-Modyul 5
DLL in ESP 10
Modyul 7 paggawa bilang paglilingkod
MODYUL 3.pptx
EsP 9-Modyul 8
Lesson 1 pagpapahalaga at birtud
ESP9(3rd) SUMMATIVE TEST).pptx
EsP 10 Modyul 1
Modyul8 pakikilahokatbolunterismo
Mataas na Gamit at Tunguhin ng Isip at Kilos Loob.pptx
EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
Ad

Similar to ESP 9 Modyul 2 (session 3) (20)

DOCX
ESP 9 MODYUL 2
DOC
ESP 9 Module 1 (session 2)
DOCX
Module 6 session 1
DOC
ESP 9 MODYUL 1
DOCX
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
DOCX
EsP-DLL-9-Mod8.docx
DOCX
EsP-DLL-9-q2Mod8.docx
PDF
ESP9_Q2_M4_PakikilahokAtBolunterismo (1).pdf
DOCX
AP8_Q1_W1.docxfcydfrgjjtfvjyfngsejhtfghyhhh
DOCX
Module 4 session 3
DOCX
Module 9 session 2
DOCX
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
DOCX
Module 6 session 3
PDF
esp9_q1_mod07_tulong-mo-tulong-ko-ang-sasagip-sa-mundo_v2.pdf
DOCX
daily lesson log in electri installation
PPTX
MODYUL 6 LIPUNANG PAMPOLITIKA STE AND BYZ.pptx
DOCX
Module 6 session 4
PDF
DLL ESP 8 Modyul 4 (1).pdf
DOCX
Module 4 session 1
PPTX
module1PPTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT.pptx
ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 Module 1 (session 2)
Module 6 session 1
ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
EsP-DLL-9-Mod8.docx
EsP-DLL-9-q2Mod8.docx
ESP9_Q2_M4_PakikilahokAtBolunterismo (1).pdf
AP8_Q1_W1.docxfcydfrgjjtfvjyfngsejhtfghyhhh
Module 4 session 3
Module 9 session 2
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
Module 6 session 3
esp9_q1_mod07_tulong-mo-tulong-ko-ang-sasagip-sa-mundo_v2.pdf
daily lesson log in electri installation
MODYUL 6 LIPUNANG PAMPOLITIKA STE AND BYZ.pptx
Module 6 session 4
DLL ESP 8 Modyul 4 (1).pdf
Module 4 session 1
module1PPTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTTT.pptx
Ad

More from andrelyn diaz (20)

DOCX
LAC PLAN.docx
DOC
Guidance action plan 21-22.doc
DOCX
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
PPTX
G.Bermudo.pptx
DOCX
Mental Health letter and proposal.docx
DOCX
Module 15 session 2
DOCX
Module 15 session 1
DOCX
Bp form 400 2020
DOCX
Module 7 session 2
DOCX
Module 7 session 1
DOCX
Module 6 session 2
DOCX
Module 9 session 1
DOCX
Module 9 session 3
DOCX
Module 10 session 1
DOCX
Module 10 session 2
DOCX
Module 10 session 3
DOCX
Module 11 session 1
DOCX
Module 11 session 2
DOCX
Module 12 session 1
DOCX
Module 12 session 2
LAC PLAN.docx
Guidance action plan 21-22.doc
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
G.Bermudo.pptx
Mental Health letter and proposal.docx
Module 15 session 2
Module 15 session 1
Bp form 400 2020
Module 7 session 2
Module 7 session 1
Module 6 session 2
Module 9 session 1
Module 9 session 3
Module 10 session 1
Module 10 session 2
Module 10 session 3
Module 11 session 1
Module 11 session 2
Module 12 session 1
Module 12 session 2

Recently uploaded (20)

PPTX
Grade 11 KPWKP Panahon ng Amerikano.pptx
PPTX
GRADE FIVE, WEEK SEVEN, QUARTER ONE GMRC.pptx
PPTX
GMRC 4 MATATAG POWERPOINT. PPT Q1 WEEK 1
PPTX
t-1690738168-buwan-ng-wika-quiz-bee_ver_2.pptx
PPT
MAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxxxxxxtMAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxx...
PPTX
Aralin 4 - Indarapatra at Sulayman; Tekstong Biswal; Kasaysayan ng Epiko
PPTX
WEEK 8-sanaysay at burador sa filipino 8.pptx
PPTX
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-2.pptxhahhahbbbhs
PPTX
Positibong Pananaw Gabay ang Pamilya.pptx
PPTX
QUIZZ BEEbuwanngwikangpambansaagosto2025.pptx
PPTX
Grade 11 KASAYSAYAN NG WIKANG PAMBANSA.pptx
PPTX
WEEK 1 ARALIN 1: PISIKAL NA HEOGRAPIYA NG TIMOG-SILANGANG ASYA
PPTX
WEEK7-Q1-relihiyon sa sinaunang kabihasnan.pptx
PPTX
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-3.pptxbhaghgsshkhi
PDF
Ang Pantayong Pananaw _Bilang Diskursong _Pangkabihasnan_ by Zeus Salazar.pdf
PPTX
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
PPTX
AP7 Q1 Week 7-1 MGA KAHARIANG PANGKONTINENTENG TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
PPTX
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-4.pptxgsgyabagx
PPTX
buwan ng wikang pambansa tagisan ng talino.pptx
PPTX
FSPL Aralin 2 - Pagsulat ng Iba't ibang Uri ng Paglalagom.pptx
Grade 11 KPWKP Panahon ng Amerikano.pptx
GRADE FIVE, WEEK SEVEN, QUARTER ONE GMRC.pptx
GMRC 4 MATATAG POWERPOINT. PPT Q1 WEEK 1
t-1690738168-buwan-ng-wika-quiz-bee_ver_2.pptx
MAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxxxxxxtMAKABANSA G1 Q1 W7 Matatag PPT.ppxxx...
Aralin 4 - Indarapatra at Sulayman; Tekstong Biswal; Kasaysayan ng Epiko
WEEK 8-sanaysay at burador sa filipino 8.pptx
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-2.pptxhahhahbbbhs
Positibong Pananaw Gabay ang Pamilya.pptx
QUIZZ BEEbuwanngwikangpambansaagosto2025.pptx
Grade 11 KASAYSAYAN NG WIKANG PAMBANSA.pptx
WEEK 1 ARALIN 1: PISIKAL NA HEOGRAPIYA NG TIMOG-SILANGANG ASYA
WEEK7-Q1-relihiyon sa sinaunang kabihasnan.pptx
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-3.pptxbhaghgsshkhi
Ang Pantayong Pananaw _Bilang Diskursong _Pangkabihasnan_ by Zeus Salazar.pdf
ESP QUARTER 1LESSON AND ACTIVITY.pptx
AP7 Q1 Week 7-1 MGA KAHARIANG PANGKONTINENTENG TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-4.pptxgsgyabagx
buwan ng wikang pambansa tagisan ng talino.pptx
FSPL Aralin 2 - Pagsulat ng Iba't ibang Uri ng Paglalagom.pptx

ESP 9 Modyul 2 (session 3)

  • 1. BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas- Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras Hunyo 25, 2018 5:10-6:10 Mabini 6:10-7:10 Luna Markahan Una Ikatlong Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Nilalaman (Content Standard) Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa kung bakit may lipunang pulitikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa. B. Pamantayan sa Pagganap (Performance standard) Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang magaaral kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, baranggay/pamayanan, at lipunan/bansa gamit ang case study. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pangkaalaman: Nakikilala ang sariling pagkaunawa sa: a. Lipunang pulitikal b. Prinsipyo ng Subsidiarity c. Prinsipyo ng Pagkakaisa Pangkasanayan: Natataya ang pag-iral o kawalan sa pamilya, paaralan, baranggay, pamayanan, o lipunan/bansa ng: a. Prinsipyo ng Subsidiarity b. Prinsipyo ng Pagkakaisa Pang-unawa: Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (baranggay), at lipunan/bansa Pagsasbuhay: Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo ng Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at lipunan/bansa D. Mga Tiyak na Layunin Pagsasbuhay: Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo ng Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at lipunan/bansa II. NILALAMAN MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYONG SUBSIDIARITY AT PRINSIPYONG PAGKAKAISA KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng guro pahina 13-20
  • 2. Gabay ng Guro (Teachers’ Guide) 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral (Learners module) Modyul ng Mag-aaral Pahina 32-34 3. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Process (Additional materials from learners’ portal) Video clip, mga larawan at mga kasabihan B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other learning resources) Speaker, TV, Lapel, Laptop III. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o pagsisimula ng bagong aralin (Review previous lessons)  Ano ang lipunan? “Mga taong iisa ang tunguhin at layunin” B. Paghahabi ng layunin sa aralin (Establishing purpose for the lesson)  Ano ang inyong masasabi sa inyong napanood na “Bayan Ko”?  Kailan masasabing umiiral ang solidarity? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (presenting examples/instances of the new lesson)  Ibigay ang iyong sariling pananaw sa mga salitang nasa ibaba. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (Discussing new concepts and practicing skills #1) Ang prinsipyo ng solidarity ay nagbibigay diin sa kabutihang panlahat, tungkulin, kooperasyon, at pagkakapantay-pantay. Ito ang mag-aakay sa estado upang itaguyod ang kabutihang panlahat kahit na kung minsan ay maisakripisyo ang kapakinabangan ng ilang indibidwal. Ang prinsipyo ng subsidiarity ay nagbibigay diin sa katauhan ng isang indibidwal, karapatan, privacy, at kalayaan. Ito ang mag-aakay sa estado na igalang at pangalagaan ang mga likas na karapatan ng bawat indibidwal at ng pamilya na naaayon sa kabutihang panlahat. Dagdag pa nito, mahalagang panatilihin ang balanse ng dalawang ito upang higit na mabigyang pansin ang pagkakamit ng kabutihang panlahat at pagkilala sa dignidad ng tao. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad
  • 3. ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concept and practicing skills #2) F. Paglinang sa Kabihasnan (Formative Assessment) Ano ang masasabi mo sa larawan? G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay(Finding applications of concept and skills in daily living) Paghinuha ng Batayang Konsepto  Gamit ang isang graphic organizer ipapakita kung paano naaabot ng lipunang political ang tunguhin ng kabutihang panlahat H. Paglalahat ng Aralin (Generalizations)  Pag-uugnay ng Batayang Konsepto sa pag-unlad ko bilang tao 1. Ano ang kabuluhan ng batayang konsepto sa aking pag-unlad bilang tao? 2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking mga pagkatuto sa modyul na ito? I. Pagtataya ng Aralin Aralin ( Evaluating Learning assessment) Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang pinakaangkop na sagot at isulat ang titik nito sa iyong kuwaderno. 1. Saan inihambing ang isang pamayanan? a) Pamilya c. Barkadahan b) Organisasyon d. Magkasintahan 2. Ang mahusay na pamamahala ay may kilos na ito. a) Mula sa mamamayan patungo sa namumuno b) Mula sa namumuno patungo sa mamamayan c) Sabay d) Mula sa mamamayan para sa nasa mamamayan 3. Nasa kanilang kamay ang tungkulin na pangalagaan ang nabubuong kasaysayan ng pamayanan. a) Mga Batas c. Kabataan b) Mamamayan d. Pinuno 4. Ang dahilan ng pagiging pinuno ng isang indibidwal ay… a) Personal na katangiang pinagtitiwalaan ng pamayanan b) Angking talino at kakayahan c) Pagkapanalo sa halalan d) Kakayahang gumawa ng batas 5. Siya ay isang halimbawa ng may puso para sa lipunan dahil sa
  • 4. adbokasiya niya ng pagkilala sa tao lagpas sa kulay ng balat. a) Ninoy Aquino c. Martin Luther King b) Malala Yuosafzai d. Nelson Mandela 6. Ang tunay na “boss” sa isang lipunang pampolitika ay ang… a) mamamayan c. pangulo at mamamayan b) pangulo d. halal ng bayan 7. Ito ay ang proseso ng paghahanap sa kabutihang panlahat at pagsasaayos ng sarili at ng pamayanan upang higit na matupad ang layuning ito a) Lipunang Pulitikal b) Pamayanan c) Komunidad d) Pamilya 8. Ito ay mga halimbawa ng Prinsipyo ng Subsidiarity, maliban sa… a) pagsasapribado ng mga gasolinahan b) pagsisingil ng buwis c) pagbibigay daan sa Public Bidding d) pagkakaloob ng lupang matitirikan para sa pabahay 10.Ito ay mga halimbawa ng Prinsipyo ng Solidarity, maliban sa… a) sama-samang pagtakbo para sa kalikasan b) pagkakaroon ng kaalitan c) bayanihan at kapit-bahayan d) pagkakaroon ng panahon sa pagpupulong J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin/ remediation (Additional activities for application and remediation) Ipapagawa ang pahina 34, Gawain 7 bilang takdang aralin IV. MGA TALA V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? ____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istrate- hiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____ Pagsasadula ____ Kolaboratibong pagkatuto ____ Iba’t-ibang pagtuturo ____ Lektyur ____ Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking naranasan na solusyonan sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang panturo ang aking ____ Lokal na bidyo ____ Resaykel na kagamitan
  • 5. nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge