SlideShare a Scribd company logo
3
Most read
BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
January 14, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ikatlo
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa
pamamahala
ng paggamit ng oras.
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Natataya ng mag-aaral ang sariling kakayahan sa
pamamahala sa oras batay sa pagsasagawa ng mga gawain na
nasa kanyang iskedyul ng mga gawain.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pamamahala ng paggamit ng
oras.
 Pagsusuri sa Binasang Kwento
(Gawain 1: Si Haria)
 Pagtukoy sa Halaga ng Oras
(Kaban ng Yaman)
Pangkasanayan:
Nakapagtatala sa journal ng mga pagkakataong napamahalaan
ang oras.
 Pagtatala kung paano ginagamit ang 24 Oras
Pakikipagbahagi (Dyad)
Pang-unawa:
Napatutunayang ang pamamahala ng oras ay kailangan sa
kaayusan ng paggawa upang magampanan ang mga tungkulin
nang may prayoritisasyon.
 Paghinuha ng Batayang Konsepto gamit ang isang
paglalarawan (24 Oras na may K)
Pagsasabuhay:
Natataya ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay
sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng
mga gawain.Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang
itinakdang Gawain
 Paggawa ng plato at kung ano ang nasa talaarawan
Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Napatutunayang ang pamamahala ng oras ay kailangan sa
kaayusan ng paggawa upang magampanan ang mga tungkulin
nang may prayoritisasyon.
 Paghinuha ng Batayang Konsepto gamit ang isang
paglalarawan (24 Oras na may K)
Pagsasabuhay:
Natataya ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay
sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng
mga gawain.Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang
itinakdang Gawain
 Paggawa ng plato at kung ano ang nasa talaarawan
II. NILALAMAN MODYUL 12: PAMAMAHALA NG PAGGAMIT NG ORAS
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa abay ng
Guro(Teacher’s guide
pages)
Gabay ng guro pahina 112-122
2. Mga Pahina sa Kaga-
mitang Pang-mag-aaral
(Learner’s module pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 178-196
3. Mga Pahina sa teksbuk
(Textbook pages)
4. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
(Teacher’s guide pages)
Manila paper, Movie clip, powerpoint, mga larawan
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other Learning
Resources)
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
pagsisimula ng aralin
(Review previous
lesson)
(5 minutes)
Pakikinig sa awiting “Ngayon” Ni Basil Valdez mula sa youtube :
https://www.youtube.com/watch?v=f7UyzoMWztQ
Anong mensahe ang pumukaw sa iyo?
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)
(5 minutes)
Kung Maibabalik ko lamang ang panahon
Tik! Tak! Tik! Tak!... ang patuloy nap ag-ikot ng orasan. Kahit pilit mong
pabalikinangikotngmundoo paikutingpabalikangorasan,ayhindi mo rin
kayang ibalik ang nawawalang panahon. Lumipas ang mga oras at mga
araw at para bang napagiiwanan ka.
Wika nga ng isang kasabihan “Lumalakad ang kalabasa, naiiwan ang
bunga.” Ikaw, napag-iiwanan ka na ba ng panahon? Papaano mo ito
sinasabayan? Sinasayang mob a ang mahalagang tikatik nito o ginagamit
mo ito nang may kabuluhan sa bahay, sa paaralan o kahit saan?
1. Magkaroon ng brainstorming tungkol sa sanaysay.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)
(5 Minutes)
Ipapabasa sa mga mag-aaral ang bahaging pagpapalalim
1. Maghanda ng meta-stripsnaipapamigaysabawatisangmag-aaral.
2. Ang mga meta-strips ay gagamitin ng mag-aaral para magbigay ng
buod sa nabasanilangsanaysay.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Discussing new
Concept and
Practicing Skills #1)
Pagbasa ng sabay-sabay:
“Ang pagpaprioritize at pagpaplano ng gawain sa takdangpanahon ay
makatutulongupangikaway magingmapanagutan,kapaki-pakinabang at
matagumpay na magaaral,gayonnarin bilangkasapisa isangpamilya,
lipunanat bansa.”
Pagbasa ng kaso ni Amira mula sa pahina 191, Modyul ng Mag-aaral.
Mga dapat gawin sa
maghapon
Pagraranggo Dahilan sa
pagraranggo
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new
concept and Practicing
Skills #2)
Paghiniha ng Batayang Konsepto:
Mula sa iyong pagkatuto sa babasahin, punan ang graphic organizer sa
ibaba upang mabuo ang Batayang Konsepto. Gawing gabay ang mga
larawang nasa kahon upang matukoy ang mga salita na kukumpleto
nito.
Ang pamamahala ng ay kailangan sa kaayusan sa
Pangkat1-Pamamahalasa
paggamitng oras
Pangkat2- Pagtakda ng Tunguhinsa
Paggawa
INFOMERCIAL
Pangkat3- Pagsimulasatamang oras
SKIT
Pangkat4- Pamamahalasa
Pagpabukas-bukasatmgaindikasyon
SPOKEN POETRY (SHORT)
Pangkat5- Mga paraan upang mapagtagumpayan angmagpabukas-bukas
NewsCoverage ( Mga Tips)
Upang magampanan ang tungkulin nang may at magkaroon
Ng para sa at
1. Ano ang batayan ng batayang konsepto sa aking pag-
unlad?
2. Ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking
pagkatuto sa modyul na ito?
F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative
Assessment)
(10 minutes)
Ipapagawa ang pahina 196-197 sa kanilang journal
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
(Finding Practical
Applications of
Concepts and Skills in
Daily Living)
(10 minutes)
Sumulat ng isang pagninilay. Gamit
ang pormat sa pahina 198.
Gawin ito sa journal
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
(5 Minutes
Panoorin ang videoclip na: Value of Time
https://www.youtube.com/watch?v=qT5feqWbnoQ
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
Assessment)
(5 minutes)
“Checklist” sa Pamamahala sa Paggamit ng Oras
Panuto: Basahin ang bawat bilang. Lagyan ng X ang
kaukulang kahon ng sagot mo.
Oo Hindi
1.Gumagawa ka ba ng sarili mong kalendaryo ng
mga gawain?
2. May sinusunod ka bang lingguhang iskedyul?
3. May pagkakataon mahirap para sa iyo ang
magsimulang mag-aral?
4. Nahuhuli ka ba sa pagpasok sa paaralan?
5. Mahirap ba sa iyo ang makagawa kaagad ng
takdang-aralin?
6. Madali ka bang mawala sa konsentrasyon
kapag ikaw ay nag-aaral?
7. Madali ka bang mabagot sa pag-aaral?
8. Mayroon ka bang partikular na lugar kung
saan ka nag-aaral ng leksiyon?
9. Kasama ba sa iskedyul mo ang paglilibang
at pagpapahinga?
10. Binibigyan mo ba ng gantimpala ang sarili mo
sa tuwing matatapos ang isang gawain?
11. Mahirap ba para sa iyo ang makagawa ng
proyekto?
12. Madali ka bang mabahala kapag may
pagsusulit?
13. Mas inuuna mo ba ang mga payak na
gawain bago ang mas mahirap?
14. Naglalaan ka ba ng oras ng pahinga kapag
ikaw ay nag-aaral?
15. Mahalaga ba sa iyo ang paggamit ng oras?
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional Activities
for Application and
Remediation)
(3 minutes)
Bumuo ng iskedyul sa pang araw-araw mon a gawain sa loob ng
isang lingo. Gawin ito sa iyong kwaderno
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang ____ Lokal na bidyo
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

More Related Content

DOCX
Module 12 session 1
DOCX
Module 11 session 2
PPTX
Kasipaganpagpupunyagipagtitipid
DOCX
Module 11 session 2
PPTX
Modyul 16 paghahanda sa minimithing uri ng pamumuhay
PDF
ESP9-Q3-DLL.pdf
DOCX
ESP8-DLL.docx
DOCX
ESP 9 MODYUL 3
Module 12 session 1
Module 11 session 2
Kasipaganpagpupunyagipagtitipid
Module 11 session 2
Modyul 16 paghahanda sa minimithing uri ng pamumuhay
ESP9-Q3-DLL.pdf
ESP8-DLL.docx
ESP 9 MODYUL 3

What's hot (20)

PPTX
Kasipagan, pagpupunyagi, pagtitipid, at wastong
PPTX
ESP Grade 10, Modules 11 and 12
PPTX
Katarungang panlipunan
DOCX
Module 9 session 2
DOCX
ESP 9 Module 2 (Session 1)
DOCX
Module 11 session 1
PPTX
Kagalingan sa paggawa
PPTX
EsP 9-Modyul 5
PDF
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 8 Teacher's Guide
PPTX
ESP Grade 9 Modyul 6
PPTX
Sample Lesson Plan in EPP
PDF
ESP 7 LEARNING MATERIAL FIRST AND SECOND GRADING
DOC
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
PDF
Es p grade 9 3rd quarter
PPTX
ESP 10 TUNAY NA KAHULUGAN NG kalayaan AT MGA URI NITO
PPTX
G9 3.1 slide show
DOCX
ESP9-DLL fin.docx-pdf2.0.docx
PDF
Aralin 5 - Pagkonsumo
PPTX
EsP 9, Modyul 11: Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid, at Wastong Pamamahala ...
Kasipagan, pagpupunyagi, pagtitipid, at wastong
ESP Grade 10, Modules 11 and 12
Katarungang panlipunan
Module 9 session 2
ESP 9 Module 2 (Session 1)
Module 11 session 1
Kagalingan sa paggawa
EsP 9-Modyul 5
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 8 Teacher's Guide
ESP Grade 9 Modyul 6
Sample Lesson Plan in EPP
ESP 7 LEARNING MATERIAL FIRST AND SECOND GRADING
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
Es p grade 9 3rd quarter
ESP 10 TUNAY NA KAHULUGAN NG kalayaan AT MGA URI NITO
G9 3.1 slide show
ESP9-DLL fin.docx-pdf2.0.docx
Aralin 5 - Pagkonsumo
EsP 9, Modyul 11: Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid, at Wastong Pamamahala ...
Ad

Similar to Module 12 session 2 (20)

DOCX
Module 10 session 2
PDF
ESP 9 Q3 WK 8.pdf
DOCX
Module 11 session 1
DOCX
Module 13 session 1
DOCX
DLL_EPP 4_Q4_W6.docx
DOCX
DLL_EPP 4_Q3_W8.docx for elementart educ
DOCX
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q3_W5.docx
DOCX
9 MENU NG PAGKAIN.docx
DOCX
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
DOCX
Module 13 session 2
DOCX
FIL 7 DLL W1.docx 1 in filipino grade 7,
DOCX
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
DOCX
6 FEASIBILITY STUDY.docx
DOCX
DLL EsP 10 2nd Quarter - Week 1 SY 23-24
DOCX
DAILY LESSON PLAN IN_FILIPINO 4_Q3_W7.docx
DOCX
6 FEASIBILITY STUDY.docx
DOCX
lesson exemplar daily lesson log for 3rd quarter for week 9 for grade 4 matatag
DOCX
PDF
Q3-katarungan DLL-Week-2-Jan.13-172025.pdf
DOCX
Q3 W9-AP4 daily lesson log for 3rd quarter for week 9 for grade 4 matatag
Module 10 session 2
ESP 9 Q3 WK 8.pdf
Module 11 session 1
Module 13 session 1
DLL_EPP 4_Q4_W6.docx
DLL_EPP 4_Q3_W8.docx for elementart educ
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q3_W5.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx
DLL-ESP-7-Q1-Modyul-1.docx
Module 13 session 2
FIL 7 DLL W1.docx 1 in filipino grade 7,
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
6 FEASIBILITY STUDY.docx
DLL EsP 10 2nd Quarter - Week 1 SY 23-24
DAILY LESSON PLAN IN_FILIPINO 4_Q3_W7.docx
6 FEASIBILITY STUDY.docx
lesson exemplar daily lesson log for 3rd quarter for week 9 for grade 4 matatag
Q3-katarungan DLL-Week-2-Jan.13-172025.pdf
Q3 W9-AP4 daily lesson log for 3rd quarter for week 9 for grade 4 matatag
Ad

More from andrelyn diaz (20)

DOCX
LAC PLAN.docx
DOC
Guidance action plan 21-22.doc
DOCX
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
PPTX
G.Bermudo.pptx
DOCX
Mental Health letter and proposal.docx
DOCX
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
DOCX
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
DOC
ESP 9 Module 1 (session 2)
DOC
ESP 9 Module 1
DOCX
Module 15 session 2
DOCX
Module 15 session 1
DOCX
Bp form 400 2020
DOCX
Module 7 session 2
DOCX
Module 7 session 1
DOCX
Module 6 session 4
DOCX
Module 6 session 3
DOCX
Module 6 session 2
DOCX
Module 6 session 1
DOCX
Module 9 session 1
DOCX
Module 9 session 3
LAC PLAN.docx
Guidance action plan 21-22.doc
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
G.Bermudo.pptx
Mental Health letter and proposal.docx
ESP 9 Modyul 2 (session 3)
ESP 9 Modyul 2 (Session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1
Module 15 session 2
Module 15 session 1
Bp form 400 2020
Module 7 session 2
Module 7 session 1
Module 6 session 4
Module 6 session 3
Module 6 session 2
Module 6 session 1
Module 9 session 1
Module 9 session 3

Recently uploaded (20)

PPTX
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-4.pptxgsgyabagx
PPTX
Q1 Edukasyon sa PP ICT 5 WEEK 7 DAY 5.pptx
PPTX
Ang Alamat ng Unggoy ay bahagi ng mayamang panitikang-bayan ng Pilipinas na p...
PPTX
Heograpiyang Pantao, Ibat-ibang relihiyon sa daigdig
PPTX
Aralin 4 - Indarapatra at Sulayman; Tekstong Biswal; Kasaysayan ng Epiko
PPTX
grade 8 sunflower power VAL-ED Q1 L2.pptx
PPT
TEKSTONG BISWAL iba't ibang uri komiksbilang tekstong biswal.ppt
PPTX
Positibong Pananaw Gabay ang Pamilya.pptx
PPTX
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 3 ESTRUKTURANG PANLIPUNAN SA IBA'T IBANG BAHAG...
PPTX
Q1 LE EPP ICT 5 - Aralin 6- WEEK - Day 2.pptx
PPTX
pagpapatupad ng sariling tungkulin bilang mamamayan
PPTX
Tatlong Uri ng Pangngalang Pambalana - Tahas, Basal at Lansakan
PPTX
Ang Sinaunang Lipunan sa Pagkakamag-anak, Pamilya, - Copy.pptx
PPTX
PAYAK NA PAMUMUHAY POWER POINT PRESENTATION IN VALUES EDUCATION 8
PPTX
SIGLO SA PAGBABAGO: Pilipinas Sa Timog-Silangang Asya
DOCX
DLL MATATAG _FILIPINO 5 Q1 W3.docx jul1 print.docx
PPTX
Q1 FILIPINO 5 WEEK 6 DAY 2.pptx presentt
PPTX
AP8 Q1 Week 3-5 Kabihasnang Olmec.pptx
PPTX
G5Q1W7 PPT FILIPINO (MATATAG)@Sir Ims.pptx
PPTX
Week 1 Kahulugan ng Ekonomiks.pptxxxxxxx
Q1-FILIPINO-5-WEEK-6-DAY-4.pptxgsgyabagx
Q1 Edukasyon sa PP ICT 5 WEEK 7 DAY 5.pptx
Ang Alamat ng Unggoy ay bahagi ng mayamang panitikang-bayan ng Pilipinas na p...
Heograpiyang Pantao, Ibat-ibang relihiyon sa daigdig
Aralin 4 - Indarapatra at Sulayman; Tekstong Biswal; Kasaysayan ng Epiko
grade 8 sunflower power VAL-ED Q1 L2.pptx
TEKSTONG BISWAL iba't ibang uri komiksbilang tekstong biswal.ppt
Positibong Pananaw Gabay ang Pamilya.pptx
ARALING PANLIPUNAN 8 - ARALIN 3 ESTRUKTURANG PANLIPUNAN SA IBA'T IBANG BAHAG...
Q1 LE EPP ICT 5 - Aralin 6- WEEK - Day 2.pptx
pagpapatupad ng sariling tungkulin bilang mamamayan
Tatlong Uri ng Pangngalang Pambalana - Tahas, Basal at Lansakan
Ang Sinaunang Lipunan sa Pagkakamag-anak, Pamilya, - Copy.pptx
PAYAK NA PAMUMUHAY POWER POINT PRESENTATION IN VALUES EDUCATION 8
SIGLO SA PAGBABAGO: Pilipinas Sa Timog-Silangang Asya
DLL MATATAG _FILIPINO 5 Q1 W3.docx jul1 print.docx
Q1 FILIPINO 5 WEEK 6 DAY 2.pptx presentt
AP8 Q1 Week 3-5 Kabihasnang Olmec.pptx
G5Q1W7 PPT FILIPINO (MATATAG)@Sir Ims.pptx
Week 1 Kahulugan ng Ekonomiks.pptxxxxxxx

Module 12 session 2

  • 1. BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras January 14, 2019 2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio) 5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini) Markahan Ikatlo Ikalawang Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standard) Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pamamahala ng paggamit ng oras. B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard) Natataya ng mag-aaral ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng mga gawain. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) Pangkaalaman: Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pamamahala ng paggamit ng oras.  Pagsusuri sa Binasang Kwento (Gawain 1: Si Haria)  Pagtukoy sa Halaga ng Oras (Kaban ng Yaman) Pangkasanayan: Nakapagtatala sa journal ng mga pagkakataong napamahalaan ang oras.  Pagtatala kung paano ginagamit ang 24 Oras Pakikipagbahagi (Dyad) Pang-unawa: Napatutunayang ang pamamahala ng oras ay kailangan sa kaayusan ng paggawa upang magampanan ang mga tungkulin nang may prayoritisasyon.  Paghinuha ng Batayang Konsepto gamit ang isang paglalarawan (24 Oras na may K) Pagsasabuhay: Natataya ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng mga gawain.Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang itinakdang Gawain  Paggawa ng plato at kung ano ang nasa talaarawan Tiyak na Layunin Pang-unawa: Napatutunayang ang pamamahala ng oras ay kailangan sa kaayusan ng paggawa upang magampanan ang mga tungkulin nang may prayoritisasyon.  Paghinuha ng Batayang Konsepto gamit ang isang paglalarawan (24 Oras na may K) Pagsasabuhay: Natataya ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay sa pagsasagawa ng mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng
  • 2. mga gawain.Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang itinakdang Gawain  Paggawa ng plato at kung ano ang nasa talaarawan II. NILALAMAN MODYUL 12: PAMAMAHALA NG PAGGAMIT NG ORAS III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) A. Sanggunian (References) 1. Mga Pahina sa abay ng Guro(Teacher’s guide pages) Gabay ng guro pahina 112-122 2. Mga Pahina sa Kaga- mitang Pang-mag-aaral (Learner’s module pages) Modyul ng Mag-aaral Pahina 178-196 3. Mga Pahina sa teksbuk (Textbook pages) 4. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s guide pages) Manila paper, Movie clip, powerpoint, mga larawan B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources) Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker IV. PAMAMARAAN (Procedures) A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o pagsisimula ng aralin (Review previous lesson) (5 minutes) Pakikinig sa awiting “Ngayon” Ni Basil Valdez mula sa youtube : https://www.youtube.com/watch?v=f7UyzoMWztQ Anong mensahe ang pumukaw sa iyo? B. Paghahabi ng layunin sa aralin (Establishing purpose for the Lesson) (5 minutes) Kung Maibabalik ko lamang ang panahon Tik! Tak! Tik! Tak!... ang patuloy nap ag-ikot ng orasan. Kahit pilit mong pabalikinangikotngmundoo paikutingpabalikangorasan,ayhindi mo rin kayang ibalik ang nawawalang panahon. Lumipas ang mga oras at mga araw at para bang napagiiwanan ka. Wika nga ng isang kasabihan “Lumalakad ang kalabasa, naiiwan ang bunga.” Ikaw, napag-iiwanan ka na ba ng panahon? Papaano mo ito sinasabayan? Sinasayang mob a ang mahalagang tikatik nito o ginagamit mo ito nang may kabuluhan sa bahay, sa paaralan o kahit saan?
  • 3. 1. Magkaroon ng brainstorming tungkol sa sanaysay. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples/instances of the new Lesson) (5 Minutes) Ipapabasa sa mga mag-aaral ang bahaging pagpapalalim 1. Maghanda ng meta-stripsnaipapamigaysabawatisangmag-aaral. 2. Ang mga meta-strips ay gagamitin ng mag-aaral para magbigay ng buod sa nabasanilangsanaysay. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Discussing new Concept and Practicing Skills #1) Pagbasa ng sabay-sabay: “Ang pagpaprioritize at pagpaplano ng gawain sa takdangpanahon ay makatutulongupangikaway magingmapanagutan,kapaki-pakinabang at matagumpay na magaaral,gayonnarin bilangkasapisa isangpamilya, lipunanat bansa.” Pagbasa ng kaso ni Amira mula sa pahina 191, Modyul ng Mag-aaral. Mga dapat gawin sa maghapon Pagraranggo Dahilan sa pagraranggo E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concept and Practicing Skills #2) Paghiniha ng Batayang Konsepto: Mula sa iyong pagkatuto sa babasahin, punan ang graphic organizer sa ibaba upang mabuo ang Batayang Konsepto. Gawing gabay ang mga larawang nasa kahon upang matukoy ang mga salita na kukumpleto nito. Ang pamamahala ng ay kailangan sa kaayusan sa Pangkat1-Pamamahalasa paggamitng oras Pangkat2- Pagtakda ng Tunguhinsa Paggawa INFOMERCIAL Pangkat3- Pagsimulasatamang oras SKIT Pangkat4- Pamamahalasa Pagpabukas-bukasatmgaindikasyon SPOKEN POETRY (SHORT) Pangkat5- Mga paraan upang mapagtagumpayan angmagpabukas-bukas NewsCoverage ( Mga Tips)
  • 4. Upang magampanan ang tungkulin nang may at magkaroon Ng para sa at 1. Ano ang batayan ng batayang konsepto sa aking pag- unlad? 2. Ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking pagkatuto sa modyul na ito? F. Paglinang sa Kabihasnan (Formative Assessment) (10 minutes) Ipapagawa ang pahina 196-197 sa kanilang journal G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Practical Applications of Concepts and Skills in Daily Living) (10 minutes) Sumulat ng isang pagninilay. Gamit ang pormat sa pahina 198. Gawin ito sa journal H. Paglalahat ng aralin (Generalizations) (5 Minutes Panoorin ang videoclip na: Value of Time https://www.youtube.com/watch?v=qT5feqWbnoQ I. Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning Assessment) (5 minutes) “Checklist” sa Pamamahala sa Paggamit ng Oras Panuto: Basahin ang bawat bilang. Lagyan ng X ang kaukulang kahon ng sagot mo. Oo Hindi 1.Gumagawa ka ba ng sarili mong kalendaryo ng mga gawain? 2. May sinusunod ka bang lingguhang iskedyul? 3. May pagkakataon mahirap para sa iyo ang magsimulang mag-aral? 4. Nahuhuli ka ba sa pagpasok sa paaralan? 5. Mahirap ba sa iyo ang makagawa kaagad ng takdang-aralin? 6. Madali ka bang mawala sa konsentrasyon kapag ikaw ay nag-aaral? 7. Madali ka bang mabagot sa pag-aaral? 8. Mayroon ka bang partikular na lugar kung saan ka nag-aaral ng leksiyon? 9. Kasama ba sa iskedyul mo ang paglilibang at pagpapahinga? 10. Binibigyan mo ba ng gantimpala ang sarili mo
  • 5. sa tuwing matatapos ang isang gawain? 11. Mahirap ba para sa iyo ang makagawa ng proyekto? 12. Madali ka bang mabahala kapag may pagsusulit? 13. Mas inuuna mo ba ang mga payak na gawain bago ang mas mahirap? 14. Naglalaan ka ba ng oras ng pahinga kapag ikaw ay nag-aaral? 15. Mahalaga ba sa iyo ang paggamit ng oras? J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin/remediation (Additional Activities for Application and Remediation) (3 minutes) Bumuo ng iskedyul sa pang araw-araw mon a gawain sa loob ng isang lingo. Gawin ito sa iyong kwaderno III. MGA TALA IV. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloysa remediation? ____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____ Pagsasadula ____ Kolaboratibong pagkatuto ____ Iba’t-ibang pagtuturo ____ Lektyur ____ Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking naranasan na solusyonan sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang ____ Lokal na bidyo
  • 6. panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? ____ Resaykel na kagamitan Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge